Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng B2
15/9/15
151
570
93
Bác Ba ơi bác cho e hỏi thủ tục mua bán đất từ xa như nào với ạ? Em bán mảnh đất ngoài Đà Nẵng nhận cọc của người ta rồi, hẹn cuối tháng này công chứng.H e mới biết chuyện bay từ tpHCM ra Đà Nẵng bị bắt cách ly 7 ngày, nên là e ko ra Đà Nẵng dc ấy. Người công chứng ngoài đó có trao đổi bảo với em là em ko cần ra, họ làm giấy tờ rôi nhờ người đưa qua nhà e ở SG cho em ký là dc. Trường hợp này thì quy trình thứ tự nhận tiền, ký tên, giao sổ... như nào cho đảm bảo vậy ạ?

Tập Lái
22/8/17
41
13
8
32
Bác Ba cho em hỏi . Em tính mua miếng đất T&T Long Hậu . Mà chưa có sổ , mua sang tay chỉ làm công chứng uỷ quyền . Giá rẻ hơn có sổ . Nên hay ko ạ . Vì em thay rủi ro cũng cao.

CAT confirmed
Hạng B2
20/12/06
138
1.108
93
@Ba Văn Bác Ba ơi cho hỏi 1 chút: Lô đất hiện nay là đất ở. Giờ Nhà nước công bố quy hoạch khu đó là khu: "Đất công cộng đô thị", và gán thêm chú thích là "Trung tâm thương mại dịch vụ", thì tương lai lô đất đó sẽ như thế nào ạ? Chủ có thể làm gì với lô đất đó ạ (Vi dụ: xây nhà ở, xây nhà cho thuê, xây văn phòng, xây khách sạn,... hay phải bán lại cho đại gia hay sẽ bị nhà nước thu hồi để làm việc khác).
Cám ơn bác nhiều!

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác Ba ơi bác cho e hỏi thủ tục mua bán đất từ xa như nào với ạ? Em bán mảnh đất ngoài Đà Nẵng nhận cọc của người ta rồi, hẹn cuối tháng này công chứng.H e mới biết chuyện bay từ tpHCM ra Đà Nẵng bị bắt cách ly 7 ngày, nên là e ko ra Đà Nẵng dc ấy. Người công chứng ngoài đó có trao đổi bảo với em là em ko cần ra, họ làm giấy tờ rôi nhờ người đưa qua nhà e ở SG cho em ký là dc. Trường hợp này thì quy trình thứ tự nhận tiền, ký tên, giao sổ... như nào cho đảm bảo vậy ạ?
Chịu.
Mình chỉ biết: công chứng là dịch vụ công, chứng kiến hành vi giao dịch dân sự, chứng kiến này có giá trị pháp lý.

Còn chuyện ký từ xa, ko biết có sự chứng kiến hay ko, và việc đó có giá trị pháp lý hay ko thì mình chưa trải nghiệm.

Thôi thì, đồng tiền đi liền khúc ruột, nếu mình có thể xem nó là ruột thừa và cắt bỏ bất cứ lúc nào cũng được thì tuỳ nghi xử lý thôi, sao phải lăn tăn. Nhỉ? :p

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Bác Ba cho em hỏi . Em tính mua miếng đất T&T Long Hậu . Mà chưa có sổ , mua sang tay chỉ làm công chứng uỷ quyền . Giá rẻ hơn có sổ . Nên hay ko ạ . Vì em thay rủi ro cũng cao.
Chưa có sổ phải xem lý do.
Công chứng UQ được có nghĩa nó có giá trị pháp lý ở mức độ nào đó. Cần xem xét nó ở mức độ nào, an toàn hay ko.
Cảm giác đã cho biết rủi ro cao thì tốt nhất ko nên rớ vào.

• Like
Reactions: runaway2310