Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Nhờ bác Ba nhận định về thị trường đất ở Bình Châu, Xuyên Mộc, Bà Rịa được không ạ? Lúc trước em tính đầu tư đất vườn ở Châu Đức nhưng giờ thấy thích biển hơn nên định ra biển mua.
Châu Đức gần SG hơn.
Xuyên Mộc gần biển hơn.
Cái nào cũng có cái ưu.
Mang gươm đi chiến vùng xa cần chú ý thanh khoản, chứ đừng theo cái mình thích.

Giá so thời điểm này năm ngoái đã tăng gấp đôi. Tuy nhiên hiện tại hàng ngộp cũng đang ngập phòng công chứng.

Hạng B1
6/8/07
73
626
103
Châu Đức gần SG hơn.
Xuyên Mộc gần biển hơn.
Cái nào cũng có cái ưu.
Mang gươm đi chiến vùng xa cần chú ý thanh khoản, chứ đừng theo cái mình thích.

Giá so thời điểm này năm ngoái đã tăng gấp đôi. Tuy nhiên hiện tại hàng ngộp cũng đang ngập phòng công chứng.
Cám ơn bác Ba. Vậy chắc em phải ra thăm phòng công chứng để săn hàng ngộp.
Thêm một chuyện buồn cười nữa là hôm trước em xem một lô xong thấy cũng ưng, cọc một ít lấy ngày thôi, chủ đất không có sổ đỏ của lô đó sẵn nên giao luôn cho em một sổ khác kiểu làm tin. Thế này là do họ muốn tạo niềm tin cho mình? Chứ theo thông lệ em thấy chả bao giờ cần phải thế cả.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Thêm một chuyện buồn cười nữa là hôm trước em xem một lô xong thấy cũng ưng, cọc một ít lấy ngày thôi, chủ đất không có sổ đỏ của lô đó sẵn nên giao luôn cho em một sổ khác kiểu làm tin. Thế này là do họ muốn tạo niềm tin cho mình? Chứ theo thông lệ em thấy chả bao giờ cần phải thế cả.
Có sale ruột họ quăng về, cần gì săn.
Sáng nay ghé đó, bọn cho vay tiếp máu người mua ngồi đầy phía trước cổng. :D

Tạo niềm tin hay ko thì ko biết, vì ko chứng kiến vụ việc. Tốt nhất là cứ so đúng người đúng việc đúng hàng mới xuống tiền.

Hạng B2
19/2/20
465
462
63
Ax thực ra giao sổ kiểu đó cũng chả ý nghĩa gì. Ông kia báo mất sổ rồi làm lại sổ khác vẫn được.

• Wow
Reactions: oriole85
Tập Lái
22/2/16
4
3
3
40
Có sale ruột họ quăng về, cần gì săn.
Sáng nay ghé đó, bọn cho vay tiếp máu người mua ngồi đầy phía trước cổng. :D

Tạo niềm tin hay ko thì ko biết, vì ko chứng kiến vụ việc. Tốt nhất là cứ so đúng người đúng việc đúng hàng mới xuống tiền.
Bác Ba ơi cuối tuần này em đi XM, muốn mua 1 mảnh, bác có contact sale cho em xin với được không ạ, em cám ơn bác trước ạ.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Comment này hôm 17/05/2021.
Hihi. Tính trên tổng mức đầu tư ngoại tỉnh từ tháng 10/20 đến nay của tớ thì giá trị gia tăng được 68%. (Từ đầu năm 20 đến giờ tớ giữ nguyên trạng thái ở SG).
- Dịch bệnh xảy ra, bơm tiền, nới lỏng chính sách tài khoá đề chặn đà giảm tốc nền kinh tế của các nước vô tình bong bóng tài sản phình lên, trong đó có BĐS, VN ko ngoại lệ.
- Hiệu ứng tác động lên các loại tài sản hay chỉ riêng bđs hay lên cả nền kinh tế? Thôi ta bàn gói gọn món bđs thôi ha. Do bơm, nới lỏng tài khoá thì vấn đề cần xem là có lạm phát hay ko, vì nó ảnh hưởng trực tiếp đến giá cả các loại và cả bđs.
Chỉ số CPI tháng 4 dù giảm nhẹ (0,04%) so với tháng 3, nhưng đã tăng 1,27% so với đầu năm và tăng 2,7% so với tháng 4/2020. Lý do CPI chưa tăng mạnh là do dịch bệnh vẫn còn, tổng cầu yếu và vòng quay tiền chậm (cái này chuyên gia nói, ko phải tớ nói).
Tổng cầu yếu do dịch bệnh ai cũng hiểu rồi. Còn, vòng quay tiền chậm là thế nào?

Theo tớ hiểu: tổng tiền 10đ = 1 x (giá hàng hoá x số lượng).
Nếu xoay dòng tiền 10 x 3 (xoay 3 lần) = 3 x (giá hàng hoá x số lượng). Nếu số lượng hàng hoá ko tăng thì giá cả phải tăng. Trong trường hợp tổng tiền càng lớn, vòng xoay càng nhanh, số lượng ko tăng thì giá cả hàng hoá sẽ tăng phi mã => lạm phát tăng nhanh.

Vậy, bơm tiền nhiều nhưng vòng quay tiền chậm thì lạm phát chưa thể tăng nhanh được. Thậm chí tổng tiền có dư thừa sẽ chảy vào các kênh đầu tư tài sản. Trong năm 21, tớ cho là vẫn ở tình trạng này.

Khi covid kết thúc (vaccin thoải mái, dịch bệnh kiểm soát tốt). Lúc này, niềm tin thị trường trở lại. Các nguyên nhiên liệu đầu vào cho sản xuất sẽ tăng giá, các dịch vụ hồi sinh => chi tiêu tăng mạnh, ..., thì cổ phiếu của những lĩnh vực này sẽ nóng. Lãi suất tiết kiệm sẽ nhích lên để hút tiền phục vụ nhu cầu sx. Tại thời điểm này tớ nghĩ CP và ngân hàng trung ương sẽ có cách điều tiết để kiềm chế lạm phát. Nếu vậy, bđs sẽ đi ngang. Nếu ngân hàng TW siết tài khoá bằng cách siết dư nợ tín dụng (để kiềm chế lạm phát) thì bđs có nguy cơ cắm đầu.

Tớ ko học về kinh tế, tài chính, ngân hàng, ..., chỉ nói theo suy nghĩ cá nhân. Có thể nó ko theo logic nào cả. Đúng/sai miễn tranh luận, miễn trách nhiệm nha. :D

Bây giờ được xem là kết thúc "trận địa covid" dù vẫn còn bắn tỉa :D.
QH và CP cũng đã có những động thái rất rõ nét.
Tuỳ thế giới quan mà mỗi người chúng ta chắc chắn đã có nhận định riêng cho chặn đường sắp tới.
Hy vọng ko ai trong chúng ta có cái nhìn bi quan. Nhỉ :rolleyes:

Hạng C
11/7/06
732
9.543
93
Comment này hôm 17/05/2021.

Bây giờ được xem là kết thúc "trận địa covid" dù vẫn còn bắn tỉa :D.
QH và CP cũng đã có những động thái rất rõ nét.
Tuỳ thế giới quan mà mỗi người chúng ta chắc chắn đã có nhận định riêng cho chặn đường sắp tới.
Hy vọng ko ai trong chúng ta có cái nhìn bi quan. Nhỉ :rolleyes:
Ttck đúng như bác nói, nhóm cp bds đang tăng rất mạnh. Bác có dự đoán gì tiếp ko ah?

• Like
Reactions: Saxalto2021