Hạng F
5/3/05
8.718
72.439
113
đây
RE: Honda CIVIC 2.0 AT vs Ford FOCUS 2.0L

... riêng vụ vào cua chắc bác chưa thử, hôm nào chạy Civic khoảng 60km / h vào cua 1 phát 90 độ xem sao bác, làm xong leo lên Focus thử, bác sẽ có nhận xét khác,
dưng mà bây giờ focus AT 20 đang hạt dẻ hơn civic AT 20 đến gần trăm triệu [8D] cái này có nên đưa vào tiêu chí so sánh không nhỉ ;)

Hạng D
21/12/06
1.117
617
113

Trích đoạn: tuanle

... riêng vụ vào cua chắc bác chưa thử, hôm nào chạy Civic khoảng 60km / h vào cua 1 phát 90 độ xem sao bác, làm xong leo lên Focus thử, bác sẽ có nhận xét khác,
dưng mà bây giờ focus AT 20 đang hạt dẻ hơn civic AT 20 đến gần trăm triệu [8D] cái này có nên đưa vào tiêu chí so sánh không nhỉ ;)

Bác đã thử qua rồi thì củng đưa ra nhận xét để ae biết luôn.
Em thì chỉ tham gia bình loạn với các bác về các khía cạnh kỷ thuật thôi :D, còn về các khoản khác như giá cả, đồ tiêu dùng,...thì em xin thôi.Nếu bác không thích em nêu ra những hạn chế của FC thì em xin thôi vậy :D.
Tại vì em nghĩ không lẻ vào box của Ford thì phải ca ngợi, "nhất trí" với Ford?!Mà những hạn chế của Ford thì...thực tế nó thế chứ em có "sáng tác" ra đâu :D.

Hạng C
5/10/06
705
5
18
53

Cua thử rồi, cua thử rồi.

Đối tượng bị làm vật thí nghiệm:
1. Focus AT 2.0, da màu đen, sinh cuối năm 2007 - xe cho thuê. Thời điểm cua: chạy 1 vạn 7
2. Civic AT 2.0, da màu xám xanh, sinh đầu năm 2008 - xe nhà của anh bạn cho mượn đi lòng vòng Q7, PMH. Thời điểm cua: chạy 1 vạn

Kết luận: như nhau cả. Nghiêng người như là đang đi xe đua vậy.

Kém xa so với một em 528i, sinh tận năm 2000, thời điểm cua đã chạy đên gần 14 vạn: lấy cân bằng cực nhanh

Trích đoạn: bugi

Trích đoạn: tuanle

Bác đã thử qua rồi thì củng đưa ra nhận xét để ae biết luôn.
Em thì chỉ tham gia bình loạn với các bác về các khía cạnh kỷ thuật thôi :D, còn về các khoản khác như giá cả, đồ tiêu dùng,...thì em xin thôi.Nếu bác không thích em nêu ra những hạn chế của FC thì em xin thôi vậy :D.
Tại vì em nghĩ không lẻ vào box của Ford thì phải ca ngợi, "nhất trí" với Ford?!Mà những hạn chế của Ford thì...thực tế nó thế chứ em có "sáng tác" ra đâu :D.

Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113

Test nữa hả ???:D
Em chưa biết Fo cút sedan so với CV sao, chắc là như nhau như bác lhlan nói :)
Còn con Fo S thì vào cua chán cực, cứ có cảm giác như mình bị văng ra ngòai, nhất là xe chỉ chở 1-2 người thì vào cua càng chán .....em chẳng dám chạy nhanh . Tuy nhiên đó chỉ là cảm giác, còn thực tế thì không đến nỗi tệ lắm, hôm rùi thử vào cua 120 độ mà thấy vẫn ok ...:)

Hạng F
5/3/05
8.718
72.439
113
đây

:mad: hatchback nó không giống sedan bác ơi (em nghĩ do cái... đít nhẹ) không đầm như sedan, mua xe cho gia đình chở bà già con nhỏ thì đừng chọn FS vì cốp nhỏ và nhún cứng hơn F sedan, giá lại cao hơn một chút, civic em chỉ đi thử của bạn, AT 1.8 hết chiều dài đ. DBP, vòng lại ở vòng xoay hàng xanh, cũng chả cảm nhận đc gì nhiều ngoài việc nội thất bắt mắt và xe nhẹ, ga nhẹ, tay lái cũng nhẹ.

đây là 2 mẫu xe không phải hàng hiếm, bác nào có nhu cầu mua có thể mượn thử chán chê rồi quyết cũng chưa muộn

@bugi: bác sao thế? những cái đc nêu ra trong BOX này là những cái thuộc về cảm nhận (chủ quan), giá cả, hình thức, thị hiếu (khách quan) là những cái ai cũng thấy và tham gia đc, bác lạm bàn về kỹ thuật làm gì sẽ rất khó hiểu và khó phân định vì có phải ai cũng biết đc đâu, nếu bác có Civic, bác có thể chụp ảnh, giới thiệu chi tiết những cái mà bác cho là ưu điểm trong quá trình sử dụng POST lên đây, như thế hữu ích hơn là việc trưng các thông số iVTEC, 5 số, maxspeed, maxtorque... vì tiêu chí khi chọn lựa 1 chiếc xe nó liên quan đến nhiều thứ khác phục vụ cho nhu cầu sử dụng hàng ngày, người mua đa phần sẽ yên tâm vì họ hiểu với giá tiền như nhau thì công nghệ sẽ same same nhau thôi

Hạng C
8/8/08
666
62
43

Trích đoạn: Sohetxang

Em có link ngay đây, nêu bác có nhiều thời gian thì nghin cưú tổng hơpj lại để mọi người cũng biết nhé.
http://quietcars.nfb.org/

OK đến đây thì em chịu bác. Công nhận chuyện thiết kế động cơ xe lưu ý đến cả người khiếm thị thì em không để ý thật. Phải nói các nước tiên tiến rất quan tâm đến nhu cầu sinh hoạt của người tàn tật trong thiết kế các công trình công cộng như lề đường, bến xe, bệnh viện, bưu điện...

Tự nhiên đến đây em bỗng thắc mắc là động cơ của Focus VN có hoàn toàn giống động cơ xuất đi châu Âu không? Hình như Ford VN chỉ cho ra xe đạt Euro 2 thôi?

Hạng B2
10/9/08
294
1
0

Trích đoạn: Tí dê

Trích đoạn: Sohetxang

Em có link ngay đây, nêu bác có nhiều thời gian thì nghin cưú tổng hơpj lại để mọi người cũng biết nhé.
http://quietcars.nfb.org/

OK đến đây thì em chịu bác. Công nhận chuyện thiết kế động cơ xe lưu ý đến cả người khiếm thị thì em không để ý thật. Phải nói các nước tiên tiến rất quan tâm đến nhu cầu sinh hoạt của người tàn tật trong thiết kế các công trình công cộng như lề đường, bến xe, bệnh viện, bưu điện...

Tự nhiên đến đây em bỗng thắc mắc là động cơ của Focus VN có hoàn toàn giống động cơ xuất đi châu Âu không? Hình như Ford VN chỉ cho ra xe đạt Euro 2 thôi?

Cái link em đưa bàn về vấn đề cho người khiếm thị thôi. Nhưng thực tế có quy định về vẫn đề tiếng động cho các phương tiện khi di chuyển nên ở mức tối thiểu cần thiết nào để vưà an toàn cho người đi bộ và giảm thiểu ô nhiễm tiếng ồn. Khi xe muốn được nhập khẩu vào một số nước đòi hỏi phải phù hợp một loạt các tiêu chuẩn như nông độ khí thải, độ ồn, các sóng điện từ mà xe phát ra... trong đó có cả yêu cầu này. Việt nam mình hình như chưa quan tâm nhiều đén cái này chính là kẽ hở đễ các hãng xe đưa các cong nghệ lạc hậu vào.

Hạng D
21/12/06
1.117
617
113

Trích đoạn: lhlan

Cua thử rồi, cua thử rồi.

Đối tượng bị làm vật thí nghiệm:
1. Focus AT 2.0, da màu đen, sinh cuối năm 2007 - xe cho thuê. Thời điểm cua: chạy 1 vạn 7
2. Civic AT 2.0, da màu xám xanh, sinh đầu năm 2008 - xe nhà của anh bạn cho mượn đi lòng vòng Q7, PMH. Thời điểm cua: chạy 1 vạn

Kết luận: như nhau cả. Nghiêng người như là đang đi xe đua vậy.

Kém xa so với một em 528i, sinh tận năm 2000, thời điểm cua đã chạy đên gần 14 vạn: lấy cân bằng cực nhanh

Bác tét xe giống cách của mấy chú khoai Tây tét quá dzị :D.
Đúng gồi, dùng em 528i, chiếu trên, đẳng cấp hơn nhiều, là mục tiêu phấn đấu cho các em được tét .
Người lái sau khi chạy mổi em lại quay về chạy em "chuẩn" để cơ thể của người lái "trả về" mo (tình trạnh tự nhiên) trước khi tét em kế tiếp => mổi lần xe (được tét) nghiên thì tài phải "gồng người" hay phải "nương" theo xe thì mức độ như thế nào ....sẻ thể hiện rỏ hơn (tránh cơ thể của tài "rút kinh nghiệm" của lần chạy trước mà có sự "chuẩn bị" :D).

@tuanle: bác lại đúng nửa gồi:D. Chọn xe thì quan trọng là nên chọn cái "cần" hơn là cái "muốn". Mà tình hình vn có đường đâu mà chạy với vọt chứ?! đúng không?!
FC rẻ hơn Civic gần cả 100 triệu => gần 20% tổng giá trị của xe mà Civi chạy đâu có hơn được FC tới 20% được đâu?!

Do vậy em hoàn toàn nhất trí là FC "hơn" Civic 2.0L (rẻ đựơc cả 100 chai đi off với ae mệt lên :D)

Hy vọng giá trị bán lại của Civic sau 3 năm sử dụng "khá" hơn so FC ....để vớt vát chút :D.

Hạng B2
25/6/07
390
38
28
66
HCMc

Các Bác "phe ủng hộ Focus S" ơi, em ghi một điểm cho Focus S đây nè: Em phát hiện ra rằng đi xe Focus S thì dưới trời nắng chang chang mà ngồi ở ghế sau thì mát lắm các Bác ạ, không có chút nắng nào, hơn hẳn ngồi sau CV. Riêng cái điểm này thì ngay cả "phe" CV chắc chắn là cũng phải ủng hộ em rồi. Em chỉ hơi tiếc là cái sự ưu việt đó chẳng dính dáng chi đến hiệu xe Ford hay Honda cả mà chỉ liên quan đến kiểu Hatchback hay Sedan thôi!!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/12/06
1.117
617
113

Trích đoạn: dgthanh

Các Bác "phe ủng hộ Focus S" ơi, em ghi một điểm cho Focus S đây nè: Em phát hiện ra rằng đi xe Focus S thì dưới trời nắng chang chang mà ngồi ở ghế sau thì mát lắm các Bác ạ, không có chút nắng nào, hơn hẳn ngồi sau CV. Riêng cái điểm này thì ngay cả "phe" CV cũng chắc chắn là cũng phải ủng hộ em rồi. Em chỉ hơi tiếc là cái sự ưu việt đó chẳng dính dáng chi đến hiệu xe Ford hay Honda cả mà chỉ liên quan đến kiểu Hatchback hay Sedan thôi!!!

Ăk, cái này bác lại quá đúng :D.
Ngoài cái ưu thế dể đậu xe chổ chật hẹp ( do hơi ngắn hơn sedan tí) thì kính sau của Hatchback "đứng" hơn kính sau của sedan => đi trời nắng "gắt" mát hơn sedan (cái này bác nào có gắn ghế em bé ở băng sau mới "thấm thía " :D.
Không gian của băng sau nhiều "air" hơn so với sedan => mát hơn.