Tập Lái
27/3/05
27
0
0
Chào các bác, em là dân kỹ thuật, thích được điều khiển hết chiếc xe của mình, nên khi mua xe nghiêng về chọn MT. Em đã đi xe AT khoảng 1000km, còn xe MT thì nhiều rồi. Cuối cùng đã quyết định MT, mặc dù thêm vài K lấy AT ko thành vấn đề.
Về lựa chọn AT hay MT thì có lẽ bác nào thích nhàn nhã, hoặc tay lái ko tốt thì nên chọn AT. Đi MT ko vững mà đề-pa lên dốc như ở dốc Bưởi thì chắc gần ướt quần hihi (nếu như ngay sau là 1 con Lexus).
Em lắp thêm đầu DVD cảm ứng có tích hợp cả PC và TV, đọc MP3, IPod etc. Lắp camera lùi phòng khi lùi có em bé phía sau xe. Lắp gương điện.
1. Nhiên liệu
Về tiêu thụ nhiên liệu thì như thế này các bác ạ. Em là thành viên đảng Xanh (kidding) nên lái xe cực kỳ tiết kiệm, không vọt, lái từ tốn. Kết quả sau 3 lần đổ xăng mức tiêu thụ đều cỡ 7.1L/ 100Km. Các bác có thể không tin, nhưng đó là sự thật. Em đi có lẽ 60% trong thành phố (không tắc nhiều) và 40% ngoài thành phố.
Khi nhận xe trong xe đã có một ít xăng, em đổ thêm 520K xăng A95, đi được 550 Km thì có đèn báo.
Lần thứ 2: 570K xăng A92 (đã lên giá) ~ 39.2L, em đi được 550Km thì đèn báo
Lần thứ 3: 560K xăng A92 (đã lên giá) ~ 39.2L, em đi được 545Km thì đèn báo
Em rất ít khi cho động cơ lên quá 2200 vòng, và cố gắng đi xe tốn ít nhiên liệu nhất, không phải vì tiếc tiền xăng, mà em thấy rất khoái chỉ khi sử dụng 1 cỗ máy hiệu quả như thế. Hy vọng các bác cũng lái xe tiết kiệm, chúng ta cùng bảo vệ hành tinh này.
2. Cảm giác lái
Về cảm giác lái, vì em có kinh nghiệm rồi nên chuyện ko thấy đầu xe chả thành vấn đề. Chữ A hơi to thì cũng hơi bất tiện 1 tý. Lốp theo xe khá nhạy cảm với bề mặt đường. Nếu lớp nhựa chuẩn thì xe đi cực êm (như Mondeo em đã từng đi đúng qua những chỗ này). Nếu mặt đường kém thì khá ồn, nhưng cũng ko ồn hơn xe khác cùng hạng. Có lẽ khi thay lốp em sẽ chọn lốp loại êm xem sao. Độ vọt của Civic thì miễn bàn, theo em thì MT với động cơ của Honda là quá phê.
3. Nên đổ xăng nào?
Theo em biết rất nhiều bác đổ cho Civic A95. Theo em thì không nên chút nào. Thứ nhất, Civic VN có tỷ số nén 10.5, xăng A92 là đủ rồi. Bản thân Honda cũng khuyến cáo dùng A92. Tuy nhiên A95 tại VN không phải là A95 xịn, mà là xăng có pha một số hoạt chất tăng chỉ số octan. Em nghĩ xăng này không tốt cho Civic. Ở nhiều nước mọi người đã đi và rút kinh nghiệm rồi, Civic đổ A95 kiểu này dễ tèo bộ phận cảm ứng lambda và bộ xử lý khí thải. Sau một thời gian chạy sẽ thấy sáng đèn check engine. Em không biết xe Vn đổ xăng A95 VN có bị hay không, nhưng em chỉ đổ A92 (sau 1 lần duy nhất ban đầu). Về cảm giác lái, thì không thể phân biệt được.
Đây là lần đầu tiên trong đời em post 1 bài dài ntn. Chúc các bác thượng lộ bình an nhé.

Hạng B2
2/11/07
322
0
16
Tropicco- Đà Nẵng
RE: Honda Civic siêu tiết kiệm các bác ạ

Trích đoạn: minhsut

Về lựa chọn AT hay MT thì có lẽ bác nào thích nhàn nhã, hoặc tay lái ko tốt thì nên chọn AT.
Nhạy cảm à nghe. Nói vậy chứ mấy chiếc xe xịn làm gì còn MT nữa , toàn AT không à, chẳng qua Honda còn ra dòng MT là để cho giá xe có nhiều sự lựa chọn thôi mà.
Em công nhận với bác là Civic tiết kiệm.

Hạng B2
26/7/05
341
9
18

Em không biết xe Vn đổ xăng A95 VN có bị hay không, nhưng em chỉ đổ A92 (sau 1 lần duy nhất ban đầu). Về cảm giác lái, thì không thể phân biệt được.

Em thì lại phân biệt được mới chán bác ạ. Đổ xăng 92 thấy đạp ga thấy ì hơn 95 rõ. Cũng muốn đổ 92 cho tiết kiệm nhưng lại khoái đạp ga :D

Hạng B2
10/3/08
224
0
0

1. Nhiên liệu
Về tiêu thụ nhiên liệu thì như thế này các bác ạ. Em là thành viên đảng Xanh (kidding) nên lái xe cực kỳ tiết kiệm, không vọt, lái từ tốn. Kết quả sau 3 lần đổ xăng mức tiêu thụ đều cỡ 7.1L/ 100Km. Các bác có thể không tin, nhưng đó là sự thật. Em đi có lẽ 60% trong thành phố (không tắc nhiều) và 40% ngoài thành phố.
Khi nhận xe trong xe đã có một ít xăng, em đổ thêm 520K xăng A95, đi được 550 Km thì có đèn báo.
Lần thứ 2: 570K xăng A92 (đã lên giá) ~ 39.2L, em đi được 550Km thì đèn báo
Lần thứ 3: 560K xăng A92 (đã lên giá) ~ 39.2L, em đi được 545Km thì đèn báo
Thấy bác chạy như thế làm em phát thèm. Em cũng mới lấy xe về từ đại lý, mua luôn 500K tiền xăng, thế mà chỉ chạy được cỡ 300Km là hết rồi. Tất nhiên em cũng mới lấy bằng nên tay lái, chân ga còn yếu. Hic, hic...:(

Hạng B2
22/2/08
157
68
28

thứ 5 này em lấy 2.0, nhưng thực ra em lấy về vẫn thích chạy = manual hơn.
về tiết kiệm thì bác chạy như vậy khi xe mới là quá chuẩn.
em chỉ mong 2.0 của em chạy 9l/100k là vui rồi, nhiều quá sợ làm không đủ đổ xăng.

Còn về phụ kiện, chắc em cũng lắp 1 DVD như bác + 1 sub. V-Kool.

Đường xá chỗ em hơi xấu, không biết lắp bodykít đc không nữa?

Cuối cùng em xin gia nhập box Honda. Mong các bác chỉ bảo thêm

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52

Công nhận máy móc Honda tiết kiệm nhiên liệu thật, em có máy phát điện hiệu honda 1h ăn hết 0,7 l. Mà sao họ làm được như vậy nhỉ?

Hạng D
5/7/07
1.834
3
38
OSCF - bị HS sll

Trích đoạn: manhcuong

Công nhận máy móc Honda tiết kiệm nhiên liệu thật, em có máy phát điện hiệu honda 1h ăn hết 0,7 l. Mà sao họ làm được như vậy nhỉ?
Em khoái câu hỏi của bác, hay thật nhỉ, hihihi
Còn về Civic thì em cũng hok có ý kiến, mới chạy trong hẻm thì ý kiến ý cò gì =))

Hạng B2
5/2/07
131
5
18
42

Vậy chắc anh em honda mình nên làm 1 topic để vote cho A92 hay A95 nhỉ? Nghe bác gì nói A95 mau hư hỏng gì gì đó em thấy lo quá... [&o]

Hạng C
24/2/07
849
2.371
93
48

Chào các bác!
Xe em 2.0AT, em mới đi Đà Nẵng xem pháo hoa với các bác Kevin và Namquocphat về. Tổng cộng đoạn đường em đi và về là đúng 2200 Km. Đoàn của em đi có những lúc đường vắng chạy khoảng 130Km/h. Nhưng tốc độ trung bình khoảng 70Km/h
Xe em đổ hết 4 lần 550.000 và 1 lần 600.000. Tổng cộng hết 2.800.000 ( Hai triệu tám ). Em toàn đổ A 95, như vậy là tương đương 188 lít ( Có những cây xăng bán A95 15.090/lít ),mà khi về đến nhà em vẫn còn 8 vạch xăng.( 8 vạch tương đương 18 - 20lít ). Như vậy là xe em uống hết khoảng 170 lít cho 2200km. Vậy là khoảng 100km/7,8 lít. Em thật sự bất ngờ, vì khi em chạy trong Sài Gòn toàn là 13lít/100Km không à.
Xe bác Kevin (1.8 MT )còn tiết kiệm hơn xe em nhiều.
Nhân đây mời các bác xem hình ảnh chuyến đi Đà Nẵng của Honda Club :
http://otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=876255

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac

thế những ai đi AT là lái kém hết hả bác, sau khi lái MT 7 năm e rút ra đc kinh nghiệm là một bác tài dù có kinh nghiệm vài chục năm cũng ko thể điều khiển xe hiệu quả như số AT, tất nhiên là sẽ ăn xăng hơn nhưng e xin cá với bác là chiếc xe sau này của bác sẽ là AT, và đa số cũng sẽ là như thế thôi bác ạ;)