Hạng B2
21/8/07
106
0
16
RE: Honda Civic siêu tiết kiệm các bác ạ

Trích đoạn: maihuu2001

Tớ sang số xe chỉ qua cảm giác xe, thấy cảm giác bị ì là sang số/trả số thôi . Nói chung cứ trên 65km trong khoảng 5 phút là sang số 5 rồi, chạy thấy êm hẳn. Còn chạy chầm chậm 10-20km thì vẫn để số 2. Số 1 chỉ để de và chạy đà, dừng ở ngã tư tớ cũng vào thẳng số 2 để chạy.

Không chắc là cách của tôi đúng hay sai. Mọi người góp ý
Nếu xe đã dừng rồi thì bác nên vào số 1 trước để xe chạy đã rồi hãy vào số 2, chứ chạy ngay số 2 như bác thì vừa hại xe, vừa tốn xăng !

Hạng B2
21/8/07
106
0
16

Trích đoạn: namhx

Trích đoạn: daicoviet

Em thấy tốc độ >=50km/h là đã có thể sang số 5 được rồi.
Em nói thật chứ ko biết các bác lái xe lâu hay không nhưng đều bị một bệnh là trả/cài số ko đúng kĩ thuật. chạy 40km/h cũng chơi số 4,5 rồi miết ga lên. Hậu quả là thì xe hay bị giật và rung lắc + với ù ( ngồi trong xe điếc hết cả tai ). Ngay cả em sang Úc thi lái xe lại, nếu trong bài thi driving test mà tốc độ dưới 60 km/h mà để số 4 là trừ điểm ngay.
Xin lỗi bác e chưa hiểu lắm chỗ này, tức là tốc độ 59km/h vẫn là chạy số 3 ???

Hạng B2
12/1/08
136
0
16

Các bác chay 2.0AT thấy mức tiêu hao nhiên liệu thế nào. em đi đường trường khoảng 8 lit => quá ổn. còn trong Thành phố cũng phải tới 15 lít/100km. Hao quá. Có bác nào kinh nghiệm chạy AT thì dạy em với đi thế nào cho tiết kiệm nhé. Nhắp rồi nhả ga như có bác nói thì vòng tua máy lên bao nhiêu thì nhả ga hả bác