Hạng B2
12/9/15
177
997
93
mazda , honda giảm kinh hồn mà sao huyndai , kia không thấy giảm mấy nhỉ ? :rolleyes:

Không biết bác ở tỉnh nào, chứ em là DN ở HCM, làm gì cón vụ hoàn thuế nữa mấy bác, kê khai tài sản bây giờ bác mua 840 đã bao gồm VAT, hồi xưa nó cho bác tách ra: 1- tài sản là 746 - VAT đc khấu trừ 84, còn bây giờ bỏ tất cả vào tài sản hết thành 840. Bác chỉ làm khấu hao thui. Thân !!!
bác làm em đau ví à quên đau lòng quá huhu :(

Hạng C
18/4/17
559
547
93
36
Giá đó bản nào vậy bác khoa? Với cả bác có nhiều thông tin thì cho ae cái so sánh gía bán ở mình với Thái các bản của hòn đá giờ cụ tỷ nó zư lào được ko ạ?
Mình xin được gởi công thức tính thuế xe hơi bên Thái cho các bạn tham khảo. Các bạn có thể search google với từ khóa "Car tax in Thailand" sẽ ra ngay.
Trong công thức này, các xe sản xuất nội địa Thái Lan sẽ chịu 3 loại thuế (Excise tax, Interior tax và VAT):
Excise tax : Factory Cost * Excise Tax Rate / (1-(1.1 * Excise Tax Rate))
Interior tax : 10% của excise tax
VAT : 7% của (Factory Price + Excise Tax + Interior Tax + Profit)
*********************************************************************************
Lúc trước bên thái tính Excise Tax Rate theo dung tích động cơ, nhưng năm 2016 thay đổi lại, tính theo lượng khí xả ra (cái này ai muốn biết chi tiết cứ lên google sẽ ra hết). Với dòng xe cá nhân, Excise Tax Rate nhỏ nhất hiện đang là 30%. Áp dụng công thức trên thì nói tóm lại, giá xe bên Thái bị đội lên khoảng hơn 50% giá xuất xưởng.

Trong khi đó, sang 2018, ở VN chỉ còn 45% (35% TTĐB và 10% VAT) => giá xe nhập Thái rẻ hơn bên Thái 1 Tí, nhưng giá lăn bánh thì đắt hơn (do phí trước bạ).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: manhtien
Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Bác @rongconvn89 đợi mai em hỏi bé kế toán xem cụ thể vụ hoàn thuế thế nào rồi em chia sẻ thông tin với bác nha. Chứ lúc em hỏi sale đăng kí doanh nghiệp hay đăng kí cá nhân lợi hơn thì bạn sale nói đăng kí doanh nghiệp lợi hơn do được khấu trừ vào chi phí cty và được hoàn thuế.

• Like
Reactions: rongconvn89
Hạng C
10/1/17
541
21.124
93
Không biết bác ở tỉnh nào, chứ em là DN ở HCM, làm gì cón vụ hoàn thuế nữa mấy bác, kê khai tài sản bây giờ bác mua 840 đã bao gồm VAT, hồi xưa nó cho bác tách ra: 1- tài sản là 746 - VAT đc khấu trừ 84, còn bây giờ bỏ tất cả vào tài sản hết thành 840. Bác chỉ làm khấu hao thui. Thân !!!
Bác làm bên thuế vụ hay kế toán?

Thuế VAT vẫn tách bình thường, không thì nó đã không có tên là VAT.

Mình hoàn thuế cho xe từ 2015, nguyên tắc đánh thuế đc áp dụng thống nhất cả nước trừ các trường hợp đặc biệt do CP có quy định riêng và tất nhiên cái xe không nằm trong diện này.

Khấu trừ VAT cho xe thuế hiện quy định giá trị không đc vượt quá 1,6 tỏi. Tức là bác mua xe 100 tỏi thì phần đc khâú trừ cũng chỉ là 1,6 tỏi tức là 160 chai ( không tính xe đăng ký kinh doanh vận tải)

Nếu bác là dân kế toán thì nên xem lại nghiệp vụ kế toán. Đây là quy định tại TT 151/2014/tt- btc.

Hạng C
5/1/16
581
1.648
113
26
Kê khai thuế VAT dạng khấu trừ là đc hết, sao lại ko nhỉ

Hạng D
27/6/13
2.442
1.205
113
ngạc nhiên chưa! em tưởng nó giữ giá lém, ai ngờ dã man

Tập Lái
17/4/17
24
11
3
35
Chuẩn rồi ạ, doanh nghiệp ko được hoàn VAT khi mua xe hơn 1 năm nay rồi. Nàng Phương Thanh cập nhật hơi chậm ah nha.

Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Trong khi đó, sang 2018, ở VN chỉ còn 45% (35% TTĐB và 10% VAT) => giá xe nhập Thái rẻ hơn bên Thái 1 Tí, nhưng giá lăn bánh thì đắt hơn (do phí trước bạ).
Bác chỉ mới đề cập tới 2 loại thuế, thực tế còn chi phí vận chuyển từ Thái về VN nữa bác à. Thuế nhập khẩu bằng 0% không đồng nghĩa với việc chi phí vận chuyển bằng 0 đồng => giá xe niêm yết ở VN không thể rẻ hơn ở Thái.

Hạng C
18/4/17
559
547
93
36
Bác chỉ mới đề cập tới 2 loại thuế, thực tế còn chi phí vận chuyển từ Thái về VN nữa bác à. Thuế nhập khẩu bằng 0% không đồng nghĩa với việc chi phí vận chuyển bằng 0 đồng => giá xe niêm yết ở VN không thể rẻ hơn ở Thái.
Chi phí để vận chuyển 1 chiếc xe từ Thái đến HCM là từ 5--> 10 triệu ah bạn.

Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Chuẩn rồi ạ, doanh nghiệp ko được hoàn VAT khi mua xe hơn 1 năm nay rồi. Nàng Phương Thanh cập nhật hơi chậm ah nha.
Bác @BS Thúy có vẻ am hiểu về thuế. Bác tư vấn giúp em vụ này với ạ. Sao có người bảo hoàn được, người bảo bỏ 1 năm nay. Em thấy các danh mục khác vẫn được hoàn bình thường mà, xe thì có gì khác vậy bác?
Bác @thaihutvn vui lòng cho em biết thông tư nào quy định cho việc bỏ hoàn thuế đối với ô tô này nhé.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: thaihutvn