Tập Lái
8/8/16
17
6
3
38
Vậy VAT của xe vẫn tính là VAT đầu vào. Cty xuất hóa đơn là VAT đầu ra. Thuế sẽ hoàn khi VAT đầu ra nhỏ hơn VAT đầu vào đúng không bác?
Hiện tại nhà nước đã bỏ điều khoản cho hoàn thuế dạng đầu vào lớn hơn đầu ra thì được hoàn rồi bác. Hoàn thuế bây giờ cực khó khăn và các điều kiện đi kèm khá khắt khe. Nên các bác nào muốn mua xe để hoàn thuế VAT thì xem lại cty mình có xuất khẩu không? Đã được hoàn nhiều lần chưa thì may ra. Không thì quên đi cho nhẹ đầu ạ.

Hạng D
29/3/17
1.405
11.374
113
Bác nặng lời quá rồi đấy. Em là kiến trúc sư, không phải dân kế toán nên cách diễn đạt của em có phần không chính xác.
Sale tư vấn em nói sao em nghe vậy. Thực hư thế nào mai em sẽ chia sẻ với bác nào cần thông tin.
Đưa vào công ty thì phần chi phí được khấu hao, vat được khấu trừ, còn xưa nay o có luật nào quy định hoàn thuế riêng lẻ cho 1 chiếc xe nào cả (trừ kinh doanh dv vận tải, du lịch đặc thù giá trị xe tải, cont, khách...lớn) pác nào chém e được hoàn thuế cho 1 chiếc xe thì nên xem lại và hỏi kế toán cho kỹ để tư vấn cho anh em OS hiểu đúng, còn hoàn thuế ntn thì xin mời xem trên mr google có hướng dẫn hết

• Like
Reactions: tommyngo
Tập Lái
8/8/16
17
6
3
38
Thực ra nếu các bác muốn mua xe để đưa vào chi phí khấu hao và được hoàn thuế thì không phải là không được. Chi phí khấu hao là đương nhiên, còn về việc hoàn thuế GTGT thì vẫn được nếu đáp ứng điều kiện là có doanh thu xuất khẩu. Em nghĩ các bác ở trên diễn đàn này ít nhiều đều có điều kiện, có công ty riêng. Với tinh thần OS, bác nào có đủ điều kiện như trên và muốn hoàn thuế cho công ty tại TP.HCM thì cứ pm em có thể tư vấn. Chứ nói không được hoàn toàn thì chưa hẳn là đúng. Nhưng phức tạp ạ.

• Like
Reactions: Tư Râu Saigon
Hạng D
29/3/17
1.405
11.374
113
Hiện tại chỉ có 2 loại hình được hoàn thuế gtgt: hoàn thuế cho xuất khẩu và dự án đầu tư mới, còn VAT kinh doanh nội địa thì khấu trừ khi nào hết thôi nhé các pác, e đi ngủ đây, các pác nào CEO thì nên kiếm kế toán xinh mà giỏi nữa nhen./.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Nếu CRV 7 chỗ đầu năm về giá dưới 1 tỷ thì ko biết Phò tủn đi về đâu :D
Đem 2 cái ghế Sub cầm ra showroom leo lên CR-V ngồi thử xong qua ngồi Fortuner là biết đứa nào đi đường nào liền. Còn k thì ra test Civic 1.5 Turbo tống 7 người coi nó chạy ntn trước đi.

• Like
Reactions: TrumNupLum
Hạng B2
2/7/13
201
76
28
Thấy các Bác tranh cãi vụ hoàn thuế, e nghĩ do các Sale nói nhầm và khiến các Bác chưa rõ nên hiểu sai. Các sale nên tư vấn là được Khấu Trừ thuế GTGT. Lợi nhiều hay ít từ giá trị khấu trừ thì còn phụ thuộc vào thời điểm sổ sách từng DN cụ thể. Nếu đầu vào của DN bác luôn lớn thì lấy thêm cũng để tạm đó thôi, có dịp mới phát huy hữu dụng, tóm lại có VAT đầu vào thường tốt nhưng cũng có khi lại bị hại nếu tham lấy dư thêm của anh, chị, chú, bác ..... còn hoàn thuế thì các DN đầu vào VAT rất lớn và liên tục cộng thêm nhiều điều kiện khắc khe mới được hoàn. 10-15 năm trước thì dễ hoàn.

• Like
Reactions: yeuxemy
Tập Lái
23/7/15
30
26
18
34
Bác làm bên thuế vụ hay kế toán?

Thuế VAT vẫn tách bình thường, không thì nó đã không có tên là VAT.

Mình hoàn thuế cho xe từ 2015, nguyên tắc đánh thuế đc áp dụng thống nhất cả nước trừ các trường hợp đặc biệt do CP có quy định riêng và tất nhiên cái xe không nằm trong diện này.

Khấu trừ VAT cho xe thuế hiện quy định giá trị không đc vượt quá 1,6 tỏi. Tức là bác mua xe 100 tỏi thì phần đc khâú trừ cũng chỉ là 1,6 tỏi tức là 160 chai ( không tính xe đăng ký kinh doanh vận tải)

Nếu bác là dân kế toán thì nên xem lại nghiệp vụ kế toán. Đây là quy định tại TT 151/2014/tt- btc.
Mình là chủ DN hiện nay kế toán mình đang kê khai thuế như vậy. Tất cả xe DN mình đều làm như vậy. Xe tính vào tài sản nhé vì DN mình ko kinh doanh vận tải. kế toán mình đã áp dụng cách tính thuế mới từ 2016. Cám ơn bác đã chia sẻ và thảo luận nhé.

• Like
Reactions: BS Thúy
Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Trời ơi em ức chết vừa mới mua trả hết tiền tuần trước :( giá 877 và vẫn được khuyến mãi như thường , không có trừ khuyến mãi gì cả :(

Lỗ 29t trong ngày ;( mua được con ip8 dzồi :(

đi chết đây :( bác @Phương Thanh ới
Em nghía Civic club trên fb của ox thì nhận mặt được hai bác người quen là bác @alexcapitalist và bác @hamaxx1977 nè. Chắc để em qua đó tham gia cho đỡ nhiễu thông tin. Dù gì cũng cùng hội cùng thuyền :)

Hạng B2
18/4/17
190
250
63
Thực ra nếu các bác muốn mua xe để đưa vào chi phí khấu hao và được hoàn thuế thì không phải là không được. Chi phí khấu hao là đương nhiên, còn về việc hoàn thuế GTGT thì vẫn được nếu đáp ứng điều kiện là có doanh thu xuất khẩu. Em nghĩ các bác ở trên diễn đàn này ít nhiều đều có điều kiện, có công ty riêng. Với tinh thần OS, bác nào có đủ điều kiện như trên và muốn hoàn thuế cho công ty tại TP.HCM thì cứ pm em có thể tư vấn. Chứ nói không được hoàn toàn thì chưa hẳn là đúng. Nhưng phức tạp ạ.
Gửi các bác đang tranh cãi vụ thuế,
Sorry các bác do em hiểu sai ý bạn sale nên diễn đạt không đúng. Khuya qua em đã được ox giải thích cặn kẽ vụ thuế má này (ox em mới là chủ DN, em chỉ là "sếp" của chủ DN mà thôi :)). Nội dung đúng theo những điều bác @Lntoan.hcm nói trên đây.
P/S: Góp ý với bác @Golddad một chút là bác nên nói chuyện nhẹ nhàng hơn. "Lời nói chẳng mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau" nha bác.

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Thực tế nhìn civic này ở ngoài nó không được tinh xảo lắm, có các cạnh sắc nhiều quá thiếu đi vẻ sang, mang chất nghịch nhiều.