Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Sổ NH cầm, Công Chứng nào dám công chứng mua bán bằng bản Photo nhỉ?
Tui cũng định hỏi câu như bác lực sĩ.
Tốt hơn hết nên đi với chủ ra bank xác nhận có đúng cắm vào bank không.

Tập Lái
25/11/19
24
15
3
33
Các bác cho em hỏi. Vc em đang mua 1 căn chung cư đã có sổ hồng. Giá 2 bên thỏa thuận là 2 tỉ. Nhưng bên bán đang thế chấp ở ngân hàng Shinhan với số tiền vay 1.2 tỉ.

Sales với bên bán báo em thủ tục thế này:
1. Hợp đồng cọc 200 triệu ở phòng công chứng --> em ko chắc sổ đang thế chấp, ko có bản gốc thì HĐ cọc có làm được ko?

2. Hẹn 1 ngày 2 bên tới ngân hàng Shinhan. Bên em (mua) làm ủy nhiệm chi chuyển tiền qua ngân hàng toàn bộ 1.2 tỉ kia. Rồi ngân hàng trả lại bản gốc sổ hồng.

Cùng ngày hôm đó, 2 bên sẽ đi công chứng HĐ mua bán. Trong ngày đó vc em trả 600tr cho bên bán luôn (chỉ giữ lại 20tr để bên bán lo vụ thuế TNCN).

3. Khi bên bán lo đóng thuế TNCN rồi thì làm thủ tục sang tên trên sổ.

Hôm nay hẹn kí HĐ cọc rồi. 2 vc em cũng hơi chủ quan. Nhờ các bác tư vấn gấp giúp ạ.
từ từ bạn ơi, đừng vội, có cái gì đó không ổn

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
cọc cũng không dám. check hệ thống thấy đang cắm là mời qua NH lấy giấy đồng ý cho mua bán.
Theo cá nhưn tui nếu tin tưởng thì chỉ cọc tay..,
Trước khi ra công chứng mình làm sẳn cái giấy chuyển tiền uỷ nhiệm chi cho bên bán, khi công chứng xong thì qua bank lấy sổ mình giữ luôn, đồng thời alo với bank là đã giao dịch, chuyển tiền cho họ là xong.

Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113
Theo cá nhưn tui thì chỉ cọc tay..,
Trước khi ra công chứng mình làm sẳn cái giấy chuyển tiền uỷ nhiệm chi cho bên bán, khi công chứng xong thì qua bank lấy sổ mình giữ luôn, đồng thời alo với bank là đã giao dịch, chuyển tiền cho họ là xong.

Vậy kéo nhau ra NH, cọc tay luôn số tiền Vay, rút sổ, ôm sổ khư khư, đi xoá thế chấp chung. rồi đi Công chứng mua bán.

• Like
Reactions: pheo@
Các bác cho em hỏi. Vc em đang mua 1 căn chung cư đã có sổ hồng. Giá 2 bên thỏa thuận là 2 tỉ. Nhưng bên bán đang thế chấp ở ngân hàng Shinhan với số tiền vay 1.2 tỉ.

Sales với bên bán báo em thủ tục thế này:
1. Hợp đồng cọc 200 triệu ở phòng công chứng --> em ko chắc sổ đang thế chấp, ko có bản gốc thì HĐ cọc có làm được ko?

2. Hẹn 1 ngày 2 bên tới ngân hàng Shinhan. Bên em (mua) làm ủy nhiệm chi chuyển tiền qua ngân hàng toàn bộ 1.2 tỉ kia. Rồi ngân hàng trả lại bản gốc sổ hồng.

Cùng ngày hôm đó, 2 bên sẽ đi công chứng HĐ mua bán. Trong ngày đó vc em trả 600tr cho bên bán luôn (chỉ giữ lại 20tr để bên bán lo vụ thuế TNCN).

3. Khi bên bán lo đóng thuế TNCN rồi thì làm thủ tục sang tên trên sổ.

Hôm nay hẹn kí HĐ cọc rồi. 2 vc em cũng hơi chủ quan. Nhờ các bác tư vấn gấp giúp ạ.
Mình đã từng mua và trả lời giùm bác chủ.
  1. Bác yêu cầu bên bán ra ngân hàng xin cái sổ photo có đóng mộc đang thế chấp ở ngân hàng để chứng minh bên bán đang thế chấp ở đó. Nếu đúng thì cọc thôi.
  2. Bác ra ngân hàng chuyển tiền vào tài khoản bên bán, ghi rò nội dung mua bán, sau đó chờ làm thủ tục tất toán và ngân hàng xuất sổ ra cho bên bán. Ngân hàng cấp cho bên bán 2 tờ thông báo xoá thế chấp, 1 tờ gửi phòng công chứng và 1 tờ gửi VP đăng ký đất đai. Sau đó bác mang tờ thông báo nộp phòng công chứng thông báo đã giải chấp Sổ, sau đó bác đem sổ và 1 tờ thông báo qua gửi bên phòng đăng ký đất đai để xoá chế chấp, thủ tục xoá thế chấp 2 ngày nên ko thể làm trong ngày được bác nhé.
  3. Sau khi phòng đăng ký đất đai trả sổ thì bác đi công chứng mua bán, công chứng xong bác chồng tiền đủ cho người bán giữ lại tiền đóng thuế, rồi mang hợp đồng công chứng đi sang tên bình thường.

Tập Lái
12/3/14
39
28
3
Năm 2018 em cũng mua mảnh đất đang thế chấp tại Sacombank thì thủ tục như thế này:
Đất đang thế chấp tại Sacom 600tr, em mua gần 1 tỷ, trước khi cọc thì em và bên bán có ra ngân hàng xin xem sổ hồng.
Em chỉ cọc giấy tay 30tr, đến ngày công chứng 2 bên ra phòng công chứng lập hợp đồng, 2 bên kí đầy đủ nhưng công chứng viên chưa ký và đóng dấu.
Sau đó 2 bên làm một giấy ủy quyền chỉ cho em (bên mua) được quyền lấy hợp đồng công chứng, lúc này em giữ hợp đồng.
Sau đó 2 bên ra Sacombank, em chuyển hết tiền cho bên mua, sau đó bên mua trả ngân hàng 600tr, ngân hàng trả sổ hồng.
Lúc này em đang cầm sổ hồng và cái hợp đồng mua bán .
Sau đó 2 bên quay lại phòng công chứng, công chứng viên kí và đóng dấu. Làm xong trong buối sáng.
Sau đó em ủy quyền cho cò đem đi sang tên.
Quy trình em làm thế, bác chủ và các bác thấy thế có ok không?
Lần đó em mua là lần đầu, được cái không có gì xảy ra

Tập Lái
12/3/14
39
28
3
Mình đã từng mua và trả lời giùm bác chủ.
  1. Bác yêu cầu bên bán ra ngân hàng xin cái sổ photo có đóng mộc đang thế chấp ở ngân hàng để chứng minh bên bán đang thế chấp ở đó. Nếu đúng thì cọc thôi.
  2. Bác ra ngân hàng chuyển tiền vào tài khoản bên bán, ghi rò nội dung mua bán, sau đó chờ làm thủ tục tất toán và ngân hàng xuất sổ ra cho bên bán. Ngân hàng cấp cho bên bán 2 tờ thông báo xoá thế chấp, 1 tờ gửi phòng công chứng và 1 tờ gửi VP đăng ký đất đai. Sau đó bác mang tờ thông báo nộp phòng công chứng thông báo đã giải chấp Sổ, sau đó bác đem sổ và 1 tờ thông báo qua gửi bên phòng đăng ký đất đai để xoá chế chấp, thủ tục xoá thế chấp 2 ngày nên ko thể làm trong ngày được bác nhé.
  3. Sau khi phòng đăng ký đất đai trả sổ thì bác đi công chứng mua bán, công chứng xong bác chồng tiền đủ cho người bán giữ lại tiền đóng thuế, rồi mang hợp đồng công chứng đi sang tên bình thường.
Em cũng gần giống anh, nhưng ở bước số 2 là phòng công chứng nó chịu công chứng luôn, không cần xóa thế chấp. Sau khi công chứng xong em mới đi phòng đăng kí đất đai xóa thế chấp và sang tên. Em mua T3 năm 2018

• Like
Reactions: hqthanhktkt
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
cọc cũng không dám. check hệ thống thấy đang cắm là mời qua NH lấy giấy đồng ý cho mua bán.
Theo tui nếu tin tưởng thì cọc tay
Trước khi ra công chứng làm cái giấy uỷ nhiệm chi chuyển tiền vào cho bên bán... ghi rỏ nội dung... nhưng với đièu kiện yẻu cầu bank giữ lại không cho rút trước khi công chứng, khi mang sổ công chứng rồi thì mọi chuyện đơn giản thôi.

• Like
Reactions: lucsi
Em cũng gần giống anh, nhưng ở bước số 2 là phòng công chứng nó chịu công chứng luôn, không cần xóa thế chấp. Sau khi công chứng xong em mới đi phòng đăng kí đất đai xóa thế chấp và sang tên. Em mua T3 năm 2018
Àh, đó là công chứng treo đó Bác. Làm cùng lúc vừa xoá thế chấp vừa công chứng cũng được.