Hạng B2
9/12/19
130
219
43
30
Alo các bác ơi, em trồi lên nhờ các bác tư vấn thêm 1 ca.

Căn này là nhà phố của nhà chồng em. Bên em là bên bán.

Tầm đầu tháng 1 bên em và bên mua có kí HĐ cọc, hẹn là trễ nhất 7/3 kí HĐ mua bán, trả hết tiền và giao nhà. Vụ kéo tới khoảng 2 tháng như vậy cũng là do bên mua yêu cầu với ký do là ko muốn giao dịch trong tháng giêng. Lúc đó bên em cũng dốt nên ok chứ giờ mới nghĩ ra là kéo cả 2 tháng thì lãi suất của số tiền lớn cũng lợi cho họ quá rồi.

Vì bên em đang cho thuê, lúc đó có báo họ là cuối tháng 2 bên thuê mới dời đi. Họ ok.

Giờ thì bên mua nói là muốn giao tiền và nhận nhà sớm, hối là trong tuần sau luôn. Lý do của họ là họ đi công tác dài ngày.
Nhưng bên em đã báo với người thuê nhà là cuối tháng 2 lấy lại nhà. Nên giờ đâu có giao nhà được.

Giờ bên mua nói là tuần sau kí giấy tờ nhưng giữ lại 300 triệu tới lúc nhận nhà mới giao.

Bên em lo là lúc ra công chứng giấy tờ thì họ đã được quyền sang tên hết rồi (vì bố chồng em đứng tên có 1 căn nhà này thôi nên ko phải đóng thuế TNCN). Vậy cho họ giữ 300tr lỡ xong họ quỵt luôn thì sao. Nên tụi em muốn là cho họ giữ 50tr thôi.

Các bác thấy làm vậy có rủi ro pháp lý gì ko ạ?
Em cảm ơn nhiều.
Dễ mà. Cứ để họ giữ lấy 300tr của họ đi. Chị để họ giữ sổ đỏ gốc còn 02 bản HĐ chuyển nhượng thì nhà chị giữ cả 2. (01 bản lưu ở phòng công chứng). Thế thôi.

• Like
Reactions: Mân côi 2