Hạng B2
19/8/15
118
110
43
cọc cũng không dám. check hệ thống thấy đang cắm là mời qua NH lấy giấy đồng ý cho mua bán.
Chắc cũng do tin tưởng thôi bác, em check được sổ đang nằm trong ngân hàng, lịch sử trả nợ hàng tháng, nên em hốt luôn.

• Like
Reactions: lucsi
Tập Lái
12/3/14
39
28
3
Àh, đó là công chứng treo đó Bác. Làm cùng lúc vừa xoá thế chấp vừa công chứng cũng được.
Em thấy sau khi em thanh toán cho bên mua, bên mua trả tiền cho ngân hàng thì ngân hàng cấp cho tờ giấy chứng nhận đã trả hết tiền nợ, sau đó quay lại phòng công chứng nó lấy số sổ đem check trên mạng thấy ok là nó đóng dấu.

• Like
Reactions: lucsi
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Em thấy sau khi em thanh toán cho bên mua, bên mua trả tiền cho ngân hàng thì ngân hàng cấp cho tờ giấy chứng nhận đã trả hết tiền nợ, sau đó quay lại phòng công chứng nó lấy số sổ đem check trên mạng thấy ok là nó đóng dấu.
Khi đã trả hết cho bank thì lấy sổ ra luôn chứ còn để tại bank làm gì nữa bác.
Lấy sổ ra làm... dịch vụ là xoá thế chấp ngay rẹc rẹc 30’ rồi đi công chứng thôi.

Tập Lái
12/3/14
39
28
3
Khi đã trả hết cho bank thì lấy sổ ra luôn chứ còn để tại bank làm gì nữa bác.
Lấy sổ ra làm... dịch vụ là xoá thế chấp ngay rẹc rẹc 30’ rồi đi công chứng thôi.
Đúng rồi bác, lúc trả hết bank là em cầm sổ về phòng công chứng luôn.
Ý em là em được công chứng ngay luôn, không cần mang ra văn phòng đăng kí đất đai xóa thế chấp rồi mới đi công chứng như mấy bác kia nói.
Lúc đó em mua lần đầu nên cũng không rành.

Hạng C
15/8/11
713
2.025
93
Đúng rồi bác, lúc trả hết bank là em cầm sổ về phòng công chứng luôn.
Ý em là em được công chứng ngay luôn, không cần mang ra văn phòng đăng kí đất đai xóa thế chấp rồi mới đi công chứng như mấy bác kia nói.
Lúc đó em mua lần đầu nên cũng không rành.
Thủ tục này khi sang tên người mua thì phải làm. Nói chung vẫn phải đủ thủ tục như mấy bác kia nói, chỉ có nhanh hay chậm thôi.

Hạng B2
9/12/19
130
220
43
30
Nếu đã/đang là dân chuyên BĐS thì chắc k cần hỏi. Còn đứng ở lập trường ng mua, nếu chủ thớt k chuyên (giống mình) và ng bán là ng lạ thì khuyên anh nên cọc ít 20-30tr và y/c bên bán xoay vốn để lấy sổ ra rồi đi công chứng. Lãi xoay nóng đó 1-2 ngày chỉ vài trăm nghìn, a trả thêm cho họ khi thanh toán cho đỡ nhọc đầu.
Anh biết đấy, trời yên bể lặng thì chả sao, chứ có biến thì gà chết chủ yếu chứ sâu, cáo vs sói có ấy khi chết đâu.

Hạng B1
4/11/17
52
40
18
34
Em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiều.

Sáng nay em cũng được bên công chứng hướng dẫn khá giống với 1 số bác nói ở trên ạ.

1. HĐ cọc hôm nay: công chứng vẫn làm, nhưng phải có:
-Sao y sổ hồng ghi tình trạng đang thế chấp
-HD tín dụng của bên bán với ngân hàng
-Trong HĐ cọc ghi rõ mục đích cọc là để bên bán tiến hành giải chấp sổ.

2. Tới ngày hẹn kí HĐ mua bán thì sáng sớm chuyển đủ tiền cho ngân hàng giải chấp trả sổ gốc. Ngân hàng sẽ có văn bản giải chấp. Sau đó cùng ra Công chứng là được. Còn việc xóa thế chấp trên sổ thì có thể làm vào hôm sau (công chứng vẫn ok chứng trước, với sổ gốc và văn bản giải chấp từ ngân hàng).

Có 1 ghi chú là chồng em sợ bị rủi ro khi chuyển 1.2 tỉ cho ngân hàng vào sáng đó, lỡ có gì không công chứng HĐ mua bán đc liền --> yêu cầu đưa vào HĐ cọc ngày hôm nay là cọc tổng 1.4 tỉ luôn:
-Đợt 1 giao cọc 200tr
-Đợt 2 giao cọc 1.2 tỉ
Nếu hôm hẹn mà bên bán nhận 1.2 tỉ xong xù mất thì đền gấp đôi tổng cọc 1.4 tỉ đó.
Vì thế nên phí công chứng ra tới hơn 1.6 chẹo do bên em trả, hiuhiu.

Được cái anh chị chủ cũng ở chung cư đó luôn, tầng khác nên có vẻ cũng yên tâm ạ.

Em nghe Sales nói là nhiều người cọc cả tỉ mà cọc tay thôi chả công chứng gì. Sao họ phiêu thế các bác nhỉ.

À giải thích thêm với bác thắc mắc sao phải cọc nhiều thế. Đúng là mua chung cư thì cọc 100tr là ok rồi. Nhưng nhà em có cái khó là muốn hết tháng 1 tết âm mới làm HĐMB, thành ra hơn 1.5 tháng từ hôm nay. Nên bên bán muốn cọc nhiều hơn bthuong đó ạ.

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Em cảm ơn các bác đã tư vấn nhiều.

Sáng nay em cũng được bên công chứng hướng dẫn khá giống với 1 số bác nói ở trên ạ.

1. HĐ cọc hôm nay: công chứng vẫn làm, nhưng phải có:
-Sao y sổ hồng ghi tình trạng đang thế chấp
-HD tín dụng của bên bán với ngân hàng
-Trong HĐ cọc ghi rõ mục đích cọc là để bên bán tiến hành giải chấp sổ.

2. Tới ngày hẹn kí HĐ mua bán thì sáng sớm chuyển đủ tiền cho ngân hàng giải chấp trả sổ gốc. Ngân hàng sẽ có văn bản giải chấp. Sau đó cùng ra Công chứng là được. Còn việc xóa thế chấp trên sổ thì có thể làm vào hôm sau (công chứng vẫn ok chứng trước, với sổ gốc và văn bản giải chấp từ ngân hàng).

Có 1 ghi chú là chồng em sợ bị rủi ro khi chuyển 1.2 tỉ cho ngân hàng vào sáng đó, lỡ có gì không công chứng HĐ mua bán đc liền --> yêu cầu đưa vào HĐ cọc ngày hôm nay là cọc tổng 1.4 tỉ luôn:
-Đợt 1 giao cọc 200tr
-Đợt 2 giao cọc 1.2 tỉ
Nếu hôm hẹn mà bên bán nhận 1.2 tỉ xong xù mất thì đền gấp đôi tổng cọc 1.4 tỉ đó.
Vì thế nên phí công chứng ra tới hơn 1.6 chẹo do bên em trả, hiuhiu.

Được cái anh chị chủ cũng ở chung cư đó luôn, tầng khác nên có vẻ cũng yên tâm ạ.

Em nghe Sales nói là nhiều người cọc cả tỉ mà cọc tay thôi chả công chứng gì. Sao họ phiêu thế các bác nhỉ.

À giải thích thêm với bác thắc mắc sao phải cọc nhiều thế. Đúng là mua chung cư thì cọc 100tr là ok rồi. Nhưng nhà em có cái khó là muốn hết tháng 1 tết âm mới làm HĐMB, thành ra hơn 1.5 tháng từ hôm nay. Nên bên bán muốn cọc nhiều hơn bthuong đó ạ.
Cọc thì... tuỳ người, tui đã gặp người liều mạng lắm mợ, mấy năm trước bán lô đất có tỏi mấy họ cọc tui 1 tỏi làm tui chưng hửng luôn, mà cọc tay chứ không ra công chứng mới ghê. Tui nói chỉ cần cọc 100tr là ok rồi vì tuần sau ra công chứng mà họ lại thích vậy mới lạ.
Thời gian đó đất sốt xình xịch, mà hình như tui bán hơi bị hớ. He he...

Tui nhớ lúc mua thời gian cận tết như khoảng thời gian này.. dự 2-3 tháng sau bán mà mới ăn tết xiong thì thằng seo nó đt hỏi tui có người muốn mua chênh 100tr . Tui nói mới mua đó mà bán gi... nó nói người này rất nhiệt tình muốn mua. Tui nói vậy thì 100tr thu về là chơi luôn ( tiền phí môi giới + thuế tncn bên mua chịu ) thế mà họ cũng mua.
Bán xong bù thêm tiền mua lô khác, cọc 100tr hôm sau có người đòi sang cọc 100tr tui ko bán, rồi cứ cách tuần là nó tăng 100tr... cứ tiếp tục cả tháng như thế.
Ôi... thời oanh liệt nay còn đâu. Ha ha....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
4/11/17
52
40
18
34
Alo các bác ơi, em trồi lên nhờ các bác tư vấn thêm 1 ca.

Căn này là nhà phố của nhà chồng em. Bên em là bên bán.

Tầm đầu tháng 1 bên em và bên mua có kí HĐ cọc, hẹn là trễ nhất 7/3 kí HĐ mua bán, trả hết tiền và giao nhà. Vụ kéo tới khoảng 2 tháng như vậy cũng là do bên mua yêu cầu với ký do là ko muốn giao dịch trong tháng giêng. Lúc đó bên em cũng dốt nên ok chứ giờ mới nghĩ ra là kéo cả 2 tháng thì lãi suất của số tiền lớn cũng lợi cho họ quá rồi.

Vì bên em đang cho thuê, lúc đó có báo họ là cuối tháng 2 bên thuê mới dời đi. Họ ok.

Giờ thì bên mua nói là muốn giao tiền và nhận nhà sớm, hối là trong tuần sau luôn. Lý do của họ là họ đi công tác dài ngày.
Nhưng bên em đã báo với người thuê nhà là cuối tháng 2 lấy lại nhà. Nên giờ đâu có giao nhà được.

Giờ bên mua nói là tuần sau kí giấy tờ nhưng giữ lại 300 triệu tới lúc nhận nhà mới giao.

Bên em lo là lúc ra công chứng giấy tờ thì họ đã được quyền sang tên hết rồi (vì bố chồng em đứng tên có 1 căn nhà này thôi nên ko phải đóng thuế TNCN). Vậy cho họ giữ 300tr lỡ xong họ quỵt luôn thì sao. Nên tụi em muốn là cho họ giữ 50tr thôi.

Các bác thấy làm vậy có rủi ro pháp lý gì ko ạ?
Em cảm ơn nhiều.