9/7/20
745
1.030
93
28
Hộp số Kia Cerato 6 cấp bị ngật ngưỡng khá khó chịu, các bác tư vấn
*Ảnh minh họa

Các bác nào đi nhiều dòng xe cho em hỏi, em mới lấy Cerato hồi lái thử thì đi ít không để ý. Về rồi đi nhiều thấy cái hộp số AT 6 cấp của Kia làm nó ngu kinh khủng.

Đại khái là nó chuyển số ở cấp số 3-4-5 rất là ngật ngưỡng, kiểu như đi phố là nó liên tục chuyển số, từ số 3 - 4 là cảm giác xe bị ghì lại rồi mới chuyển. Nhiều khi muốn thả trớn để xe phóng tới mà nó cứ ghì xe lại về số 3 rồi mới buông ra :(((((

Trước em chạy con vios CVT thấy nó thả trớn nhiều lắm, ko bị như vậy. Ko rõ là hộp số có cấp nó vậy hay sao ạ. Em hỏi hãng nó kiểm tra kêu bình thường ko hư hỏng gì

Last edited by a moderator:
Tập Lái
12/6/19
44
50
18
36
Hộp CVT nó là vô cấp mà bác sao so với có cấp được, muốn biết nó có vấn đề hay không bác phải so với 1 con khác cũng là hộp số AT có cấp mới chuẩn nhé.

Hạng C
22/2/10
648
401
63
Đổi xe như đổi ngang thế thì bác đổi làm gì, càng về sau sẽ càng thấy sự sai lầm

Hạng D
24/8/07
1.660
2.695
113
chạy con 10 cấp ford everest cũng thế, đi phố thì hộp số có cấp thằng nào cũng ngu, bác chuyển số sang MT đi, tự mình nâng hạ số, có lẫy số vô lăng mah...

Tập Lái
24/9/16
10
12
6
33
Với hộp số có cấp thì rõ ràng là nó không ngu nhé
Bác nói đúng thật. Em chuyển từ CVT của Toyota sang hộp số AT thấy đi trong phố nó sang số rõ rệt thật.
Còn CVT thì k thể cảm nhận được việc chuyển số

• Like
Reactions: sonk4
9/7/20
745
1.030
93
28
chạy con 10 cấp ford everest cũng thế, đi phố thì hộp số có cấp thằng nào cũng ngu, bác chuyển số sang MT đi, tự mình nâng hạ số, có lẫy số vô lăng mah...
Bác chưa chạy xe có lấy rồi, cái lẫy đó làm cảnh cho vui thôi, bác đi số D thì ấn chuyển số thấp thì được chứ số cao hơn nó ko chuyển đâu vì nó tự phân tích là ko đủ sức kéo chẳng hạn.
Nên dùng chủ yếu đi đèo dốc về số thấp thôi chứ ko phải như số sàn lên xuống số nào cũng được đâu

• Like
Reactions: tran.hung