Hạng D
5/1/10
2.794
16.526
113
Do có nhiều anh chị vẫn còn quan tâm tới topic này nên em update thêm thông tin về case của em:
Do mấy năm dịch dã thì tháng 2/2022 em mới qua đc canada theo diện Work permit ở Surrey BC. Job của em NOC B nên bảo lãnh đc cả gia đình qua ( vợ con em qua tháng 12/2022) .
Tổng quan vẫn là đi làm cu li ở hãng cá thôi nhưng có thể xin được PR qua con chương trình Agri-Food Pilot ( đồng nghiệp em người Phi cũng đã đc approved sau 1 năm làm việc).
Hiện giờ thì em cũng đang chuẩn bị bước xin PR, cũng hy vọng là mọi thứ sẽ suôn sẻ.

Chốt lại thì từ ngày em mở topic đến giờ thì cũng đã thực hiện được ý định và chi phí case của em cũng ko quá mắc do em tự phỏng vấn job chỉ mất tiền giới thiệu job cỡ 5k$ , nhưng đây chỉ là bước đầu của việc định cư , và em tự thân vận động để xin PR chứ ko phải trọn gói chi phí như các dịch vụ ở vn.

Một điều may mắn là em được ở khu Vancouver ( ấm nhất canada) nên cũng là một điều em rất vui mừng.
Nói qua về con đường đi định cư canada theo em tìm hiểu thực tế ở đây thì thượng vàng hạ cám. Hiện giờ Sakaschewan đang nổi lên là 1 tỉnh dễ định cư và xin PR qua con đường work permit và đầu tư. Job giờ ở đây họ bán cỡ 50k$ ( bao ra đến PR và định cư cả gia đình) , còn ở vn thì đội giá lên gấp đôi 100k$ ( nghề này dễ kiếm tiền quá) ^^ . Các group trên fb cũng bàn tán về việc này nhiều , em cũng thấy qua và cũng suy tính đến nó là second choice nếu ở BC em ko lấy đc PR.
Xin chúc mừng!

Hạng F
14/9/04
9.900
27.119
113
Q3
Skill thì BC và SK PR về chậm, toàn 12-18tháng sau khi landing và có job + thuế khi đi làm
Nhanh nhất là NS, kế là ON, noc B chừng 4-6 tháng
Diện đầu tư PR còn lâu dữ nữa
Diện đoàn tụ ông bà, à đoàn tụ gd là nhanh nhất

Hạng B2
17/9/12
242
1.851
93
Hochiminh
Thấy ở Regina, SK. Có nguyên làng VN qua đó, ai nấy đều có PR. Chỗ này đang là điểm dừng chân lý tưởng để có PR thì phải.
You tuber Ho Hung Tiên, sau thời gian chật vật ở Toronto thì về Regina đã có PR trước tết
Có bạn Ngọc sale Mercedes ở VN, qua cả Gđ đâu dc cỡ 1 năm có là PR rồi.

Hạng B2
3/1/12
257
1.568
93
Thấy ở Regina, SK. Có nguyên làng VN qua đó, ai nấy đều có PR. Chỗ này đang là điểm dừng chân lý tưởng để có PR thì phải.
You tuber Ho Hung Tiên, sau thời gian chật vật ở Toronto thì về Regina đã có PR trước tết
Có bạn Ngọc sale Mercedes ở VN, qua cả Gđ đâu dc cỡ 1 năm có là PR rồi.
Đúng rồi anh . Saskatchewan đang nổi lên là tỉnh bang dễ lấy PR nhất và nhanh nhất Canada. Rồi cũng như trạm trung chuyển , ai rồi cũng move về BC hoặc Ontario.

• Like
Reactions: haitranco
Hạng F
14/9/04
9.900
27.119
113
Q3
Đúng rồi anh . Saskatchewan đang nổi lên là tỉnh bang dễ lấy PR nhất và nhanh nhất Canada. Rồi cũng như trạm trung chuyển , ai rồi cũng move về BC hoặc Ontario.
* Dễ PR nhất ( 50%)
* Nhanh nhất

cái nhanh này, đố ai dưới 16 tháng từ khi landing, giơ tay xem dc mấy ng

SK nhanh nhất chỉ mổi có cái Nominate ( để xin WP ) của tỉnh bang . NOC B khoãng 3 tuần max là có

Hạng D
3/12/07
1.434
2.577
113
Có 1 cách là mua nhà hàng, doanh nghiệp...sang kd xong có pr nha các bác. Làm ăn có doanh thu ngay khi landing và bán lại khi có pr thu hồi vốn...

Hạng B2
3/1/12
257
1.568
93
Có 1 cách là mua nhà hàng, doanh nghiệp...sang kd xong có pr nha các bác. Làm ăn có doanh thu ngay khi landing và bán lại khi có pr thu hồi vốn...
đó là phương án khả thi và vốn nhiều. Kinh doanh ở vn đã ko phải dễ , huống chi ở đất khách quê người. Nếu diện đầu tư thì nên đi khảo sát trước, ở thử 1 tháng xem có phù hợp không

Hạng B2
3/1/12
257
1.568
93
* Dễ PR nhất ( 50%)
* Nhanh nhất

cái nhanh này, đố ai dưới 16 tháng từ khi landing, giơ tay xem dc mấy ng

SK nhanh nhất chỉ mổi có cái Nominate ( để xin WP ) của tỉnh bang . NOC B khoãng 3 tuần max là có
Thời gian chờ và process thì em ko nói , em đang nói về chính sách định cư thôi. Còn lên mấy tỉnh lạnh trên kia thì chắc dễ hơn nữa nhưng ở làm sao ?

• Like
Reactions: haitranco
Hạng F
14/9/04
9.900
27.119
113
Q3
Thời gian chờ và process thì em ko nói , em đang nói về chính sách định cư thôi. Còn lên mấy tỉnh lạnh trên kia thì chắc dễ hơn nữa nhưng ở làm sao ?
Mình làm AIP ở NS, IT Technician
1 năm hồ sơ bị pending do dịch, khi landing, 3 tháng sau có eCoPR và thẻ về sau 3 tuần nữa. Mấy bạn khác quen cũng max 6 tháng là có pr. NS ấm nhất trong các bang atlantic, SK và MB
NB cũng nhanh. Mỗi có SK là xét pr chậm nhất, kg hiểu sao
Mấy bạn y tá qua toàn 3,4 tháng là có pr hết trơn. Nurse bên này hàng quí hiếm dễ xin việc

Hạng D
3/12/07
1.434
2.577
113
đó là phương án khả thi và vốn nhiều. Kinh doanh ở vn đã ko phải dễ , huống chi ở đất khách quê người. Nếu diện đầu tư thì nên đi khảo sát trước, ở thử 1 tháng xem có phù hợp không
Khác đầu tư nha b