Hạng D
5/1/10
2.794
16.512
113
chưa bác ơi , đang quá trình hoàn thiện background để match đúng chương trình ạ
Cập nhật tình hình của em :
  • IELTS : done 5.5
  • Đánh giá bằng cấp đại học : done
  • chương trình em chọn là đầu tư tỉnh bang BC, dự kiến tháng 5 này đi khảo sát coi đầu tư mới hay mua lại . nhưng dịch Corona này thì ko biết có bị delay lại ko. Nói chung em sẽ phải qua khảo sát để có thể lựa chọn quyết định chương trình đầu tư hay tay nghề ( do cái nghề của em là về sale & marketing nên chả match đc cái NOC ưu tiên nào cả )

Bay từ SGN - YVR đâu có vấn đề gì, vợ chồng thằng em mới bay về BC hôm 19/2

• Like
Reactions: gaconhung and lanly
Hạng B2
18/8/11
296
704
93
Xì Phố
Chúc mừng bác chủ coa dc ai eo 5.5.
Thằng em XH của mình cũng đang ở Manitoba, đi diện du học năm ngoái (40 tuoi) ở Manitoba, lạnh và buồn , đang chán vì nhớ vợ con.

• Like
Reactions: Khanhdx and lanly
Hạng B2
10/2/14
186
1.425
93
Chúc mừng bác chủ coa dc ai eo 5.5.
Thằng em XH của mình cũng đang ở Manitoba, đi diện du học năm ngoái (40 tuoi) ở Manitoba, lạnh và buồn , đang chán vì nhớ vợ con.
E cũng có bạn ở Mani. Can mà ở mấy tỉnh xa để dễ xin PR thì đúng là chán. Ở trung tâm còn đỡ hơn xíu.

Hạng B2
10/2/14
186
1.425
93
Nhà ở Van thì không có giá 1 mi đâu nha bác! Hay là bác nói nhà chung cư?
Ủa. E tưởng cũng có chứ. Đợt em qa cũng tìm hiểu sơ. Cũng gặp vài ng Việt, tầm 1.3mil max có mua dc nhà ở Van ko bác. Gia đình e đang tìm hiểu, cũng có ý định ở Van lâu dài.

Hạng C
10/5/06
750
400
83
Ủa. E tưởng cũng có chứ. Đợt em qa cũng tìm hiểu sơ. Cũng gặp vài ng Việt, tầm 1.3mil max có mua dc nhà ở Van ko bác. Gia đình e đang tìm hiểu, cũng có ý định ở Van lâu dài.

chắc bạn đang nói condos hay là townhouse. Nhà single house mà tầm 1tr thì mua ở các thành phố lân cận cũng khó.

• Like
Reactions: Khanhdx and lanly
Tập Lái
7/6/15
3
33
13
45
chưa bác ơi , đang quá trình hoàn thiện background để match đúng chương trình ạ
Cập nhật tình hình của em :
  • IELTS : done 5.5
  • Đánh giá bằng cấp đại học : done
  • chương trình em chọn là đầu tư tỉnh bang BC, dự kiến tháng 5 này đi khảo sát coi đầu tư mới hay mua lại . nhưng dịch Corona này thì ko biết có bị delay lại ko. Nói chung em sẽ phải qua khảo sát để có thể lựa chọn quyết định chương trình đầu tư hay tay nghề ( do cái nghề của em là về sale & marketing nên chả match đc cái NOC ưu tiên nào cả )
Hi bác!
Em cũng đang tìm hiểu chương trình đầu tư giống bác nè. E cũng đã hoàn thiện IELTS 5.0 và đánh giá bằng cấp WES ok.
Bây giờ đang suy tính hướng đi mà còn rối quá!
Bác cho em hỏi bác nhờ công ty tư vấn nào làm dịch vụ cho bác vậy ạ?
Em cảm ơn bác trước!

• Like
Reactions: bmws5
Tập Lái
7/6/15
3
33
13
45
Em chào mọi người!
Em đang dự định đi theo diện đầu tư tỉnh bang thông qua Cty tư vấn bên Canada. Họ sẽ hướng dẫn hết các bước phía bên đó.
Tuy nhiên, em đang lo lắng là nếu như em quyết định đầu tư thì các thủ tục ở Việt Nam sẽ gồm những gì?
Em có nên nhờ thêm Cty dịch vụ khác ở VietNam làm giúp các thủ tục ở đây không ạ?
Hoặc bác nào có kinh nghiệm hay lời khuyên gì khác thì cho em xin với.
Em cảm ơn mọi người!

Hạng B2
3/1/12
257
1.568
93
Hi bác!
Em cũng đang tìm hiểu chương trình đầu tư giống bác nè. E cũng đã hoàn thiện IELTS 5.0 và đánh giá bằng cấp WES ok.
Bây giờ đang suy tính hướng đi mà còn rối quá!
Bác cho em hỏi bác nhờ công ty tư vấn nào làm dịch vụ cho bác vậy ạ?
Em cảm ơn bác trước!
em vẫn nghĩ là bác nên làm chuyến khảo sát bên đó nếu muốn làm diện đầu tư, còn IELTS nên đẩy lên 6.0 trở lên tất cả các kĩ năng thì sẽ ok hơn ạ , em cũng đang phải luyện lại ,
Em và một gia đình 1 bác khác đang dự định đi chung qua khảo sát để tiết kiệm chi phí , khoảng tháng 6 đi.

• Like
Reactions: bonghonggai
Tập Lái
7/6/15
3
33
13
45
em vẫn nghĩ là bác nên làm chuyến khảo sát bên đó nếu muốn làm diện đầu tư, còn IELTS nên đẩy lên 6.0 trở lên tất cả các kĩ năng thì sẽ ok hơn ạ , em cũng đang phải luyện lại ,
Em và một gia đình 1 bác khác đang dự định đi chung qua khảo sát để tiết kiệm chi phí , khoảng tháng 6 đi.
Dạ để em đi luyện cấp tốc thi lại xem lên nổi 6.0 không

Hạng B2
3/1/12
257
1.568
93
Do có nhiều anh chị vẫn còn quan tâm tới topic này nên em update thêm thông tin về case của em:
Do mấy năm dịch dã thì tháng 2/2022 em mới qua đc canada theo diện Work permit ở Surrey BC. Job của em NOC B nên bảo lãnh đc cả gia đình qua ( vợ con em qua tháng 12/2022) .
Tổng quan vẫn là đi làm cu li ở hãng cá thôi nhưng có thể xin được PR qua con chương trình Agri-Food Pilot ( đồng nghiệp em người Phi cũng đã đc approved sau 1 năm làm việc).
Hiện giờ thì em cũng đang chuẩn bị bước xin PR, cũng hy vọng là mọi thứ sẽ suôn sẻ.

Chốt lại thì từ ngày em mở topic đến giờ thì cũng đã thực hiện được ý định và chi phí case của em cũng ko quá mắc do em tự phỏng vấn job chỉ mất tiền giới thiệu job cỡ 5k$ , nhưng đây chỉ là bước đầu của việc định cư , và em tự thân vận động để xin PR chứ ko phải trọn gói chi phí như các dịch vụ ở vn.

Một điều may mắn là em được ở khu Vancouver ( ấm nhất canada) nên cũng là một điều em rất vui mừng.
Nói qua về con đường đi định cư canada theo em tìm hiểu thực tế ở đây thì thượng vàng hạ cám. Hiện giờ Sakaschewan đang nổi lên là 1 tỉnh dễ định cư và xin PR qua con đường work permit và đầu tư. Job giờ ở đây họ bán cỡ 50k$ ( bao ra đến PR và định cư cả gia đình) , còn ở vn thì đội giá lên gấp đôi 100k$ ( nghề này dễ kiếm tiền quá) ^^ . Các group trên fb cũng bàn tán về việc này nhiều , em cũng thấy qua và cũng suy tính đến nó là second choice nếu ở BC em ko lấy đc PR.