Hạng B2
28/6/17
131
114
43
33
Nhờ bác @giangbinh tư vấn,
Em mua xe cũ trong tỉnh, chỉ sang tên. Em phân vân nên làm hợp đồng mua bán hay hợp đồng cho tặng (hơi quen quen người bán). Nếu làm thì tổng thiệt hại sẽ bao nhiêu ạ?
Em cảm ơn!

Hạng D
19/6/12
1.438
6.551
113
hi Bác

em có chiếc zace 2003 không chính chủ làm mất cavet h làm lại sao bác....

bác co dịch vụ kiếm lại chủ cũ giúp em không. thank

Nhờ bác @giangbinh tư vấn,
Em mua xe cũ trong tỉnh, chỉ sang tên. Em phân vân nên làm hợp đồng mua bán hay hợp đồng cho tặng (hơi quen quen người bán). Nếu làm thì tổng thiệt hại sẽ bao nhiêu ạ?
Em cảm ơn!
Chào bác !
Làm hợp đồng cho tặng đóng 10% thuế TNCN miễn thuế trước bạ 2%
Làm hợp đồng mua bán đóng 2% thuế trước bạ miễn thuế TNCN

hi Bác

em có chiếc zace 2003 không chính chủ làm mất cavet h làm lại sao bác....

bác co dịch vụ kiếm lại chủ cũ giúp em không. thank
Chào bác !
Dịch vụ kiếm chủ thì có ! Nhưng phí hơi cao
Bác cần thì alo e nhé

Hạng D
19/6/12
1.438
6.551
113
Chào bác !
Làm hợp đồng cho tặng đóng 10% thuế TNCN miễn thuế trước bạ 2%
Làm hợp đồng mua bán đóng 2% thuế trước bạ miễn thuế TNCN

Chào bác !
Dịch vụ kiếm chủ thì có ! Nhưng phí hơi cao
Bác cần thì alo e nhé

ok bác Bình.. thứ 2 em gọi

Hạng B2
29/12/15
351
457
63
39
- Thủ tục các loại giấy tờ từ công ty bán cho cá nhân hoặc bác cho cty cần làm như sau :
+ Hợp Đồng mua bán giữa cty và cá nhân ký tên đóng dấu
+ Biên bản Thanh Lý chiếc xe này từ cty sang cá nhân
+ Hóa Đơn GTGT cty xuất ra tên cá nhân ( Nhớ viết Nhãn hiệu, Biển số xe, Số Khung, Số máy, Màu sơn )
+ Giấy phép kinh doanh sao y của cty
+ Giấy đăng ký xe và sổ đăng kiểm
+ Lưu Ý : Cầm giầy đăng ký xe + Hóa Đơn GTGT + Giấy phép kinh doanh đối chiều từ Giấy Đăng Ký xe có giống tên cty và địa chỉ cty trên Hóa Đơn và GPKD không nhé.
* Nếu không đúng yêu cầu bổ sung Giấy phép kinh doanh củ lúc đăng ký chiếc xe và kèm theo Công Văn Thay đổi tên cty và địa chỉ nhé . Xong rồi đem hồ sơ lên Chi Cục Thuế nơi cty đứng tên làm thủ tục : Khai lệ phí trước bạ sang tên từ cty tên củ sang tên cty mới nhé .
----------------------------------------------*******************----------------------------------------
Các bác cho em hỏi, trường hợp của em đã tới đây nhưng muốn bán lại cho người khác thì có được không hay phải sang tên qua mình trước ạ.

Các bác cho em hỏi, trường hợp của em đã tới đây nhưng muốn bán lại cho người khác thì có được không hay phải sang tên qua mình trước ạ.
Trường hợp này của bác là cty bán cho cá nhân hay là bán cho Cty ạh ?
- Nếu bán cho cá nhân ở HCM thì >> bắt buộc ra tên rồi mới bán tiếp được. Còn không muốn ra tên mà bán tiếp nữa thì bán về Tỉnh (Nhưng phải hỏi tỉnh đó có VPCC nào chịu chứng nối tiếp không nhé)

- Nếu bán cho cty thì không cần ra tên cty! cty có chức năng mua bán ô tô thì cứ xuất hóa đơn nối tiếp cho người mua.

Hạng B2
29/12/15
351
457
63
39
Trường hợp này của bác là cty bán cho cá nhân hay là bán cho Cty ạh ?
- Nếu bán cho cá nhân ở HCM thì >> bắt buộc ra tên rồi mới bán tiếp được. Còn không muốn ra tên mà bán tiếp nữa thì bán về Tỉnh (Nhưng phải hỏi tỉnh đó có VPCC nào chịu chứng nối tiếp không nhé)

- Nếu bán cho cty thì không cần ra tên cty! cty có chức năng mua bán ô tô thì cứ xuất hóa đơn nối tiếp cho người mua.
thanks Bác, Công ty bán cho cá nhân là em, giờ em bán tiếp. Chỉ cần có thể công chứng là có thể đăng ký tiếp đúng không bác, không thì phải ra tên em.

thanks Bác, Công ty bán cho cá nhân là em, giờ em bán tiếp. Chỉ cần có thể công chứng là có thể đăng ký tiếp đúng không bác, không thì phải ra tên em.
Cty đã bán cho cá nhân ! nếu bác ở HCM thì phải sang tên bác ! rồi bác bác mới bán tiếp cho người cùng HCM ! Nếu bác không muốn sang tên cho bác mà muốn bán tiếp thì bác bán về Tỉnh khác ! Quang trọng ở tỉnh khác có VPCC đồng ý làm muya bán nối cho bác qua 1 người khác không !

Tập Lái
27/6/09
5
2
3
Chào bác chủ topic.
Hiện em ở SG đang dự định mua con Mazda3 cũ 2015 về chạy Grab (xe cũng ở SG và hiện o KD) thì thủ tục sẽ thế nào vậy bác.
Xin cám ơn