Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
gakho nói:
zeus2212 nói:
viet di anh

em cung muon dc bit
Bửa trước viết đc một đoạn rồi bỏ ...vì nhắc lại buồn quá, cộng với làm biếng nữa....cop qua đây cho các bác đọc chơi...
[<font]Ký ức chiến tranh của tôi:
Năm 1968, gia đình tui còn ở trị trấn Vĩnh Điện (Điện Bàn ,Quảng Nam) tui nhớ sáng thức dậy sớm vì có tiếng nổ to ngay trước nhà, chỉ dám hé cửa ra nhìn thấy cả một khoảng sân trước nhà có nhiều chấm li ti màu đỏ (giống như tia lửa khi cắt sắt) vì trời còn tối nên những chấm đỏ màu lửa càng rỏ...mãii gần sáng mới tắt dần và khi trời sáng hẳn thì tui thấy có hai ông mặc quần đùi, ở trần, trên tay mỗi người là hai nắm cỏ còn xanh (tôi cứ thắc mắc mãi từ hồi đó đến bây giờ tại sao lại có nắm cỏ trên tay?) nằm chết cong queo từ bao giờ trước nhà.
Cả nhà lo sợ quá nên ba tui lấy xe từ Đà Nẳng ra đón cả nhà vô Đà Nẵng, vì không kịp vô Vĩnh Điện do bị đắp mô nên tối hôm đó tôi và mẹ, cùng 1 người em trai nữa phải ở lại Vĩnh Điện chờ sáng hôm sau đi Đà Nẵng.
Đang nữa đêm mẹ tôi lay tôi dậy, vì nghe có tiếng la hét phía trước nhà gần đầu cầu VĐ, ba mẹ con chỉ vừa kịp lao xuống hầm sau bếp thì hai tiếng nổ to vang lên, thằng em trai tôi bị miểng đạn xợt qua đỉnh trán rớm máu, may quá không sao, sáng hôm sau vừa lên khỏi miệng hầm , một cảnh tượng tang hoang hiện ra...toàn bộ ngôi nhà ngói 3 gian đã đổ sập, giường chiếu, đồ đạc văng tứ tung..nhìn về phía xóm bên trong thì cả xóm đang cháy , vài chiếc trực thăng bay vòng vòng trên trời thi nhau nhả đạn...
Mẹ tôi quyết định không chờ ba tôi ra đón nữa mà 3 mẹ con đi bộ từ Vĩnh Điện ra Đà Nẵng, tôi chỉ kịp lục tung đám gạch ngói lôi cái cặp bằng nylon và cái mủ cối bằng nhựa chạy lon ton theo mẹ...
Từ thời điểm đó, tuổi thơ êm đềm bên giòng kênh VĐ của tôi đã không còn nữa, không còn được bắt dế cơm mùa nước lụt, không còn theo mẹ lội bộ băng qua cánh đồng lúa xanh rì về thăm bà ngoại, không còn được tắm sông mỗi trưa hè trốn ngủ trưa...
Tiếp theo là những chuổi ngày chờ đợi,chịu đưng pháo kích hàng đêm vào phi trường Đà Nẵng nhưng đạn pháo cứ bay lung tung, sáng vào lớp học thì hay tin bạn mình vừa chết tối qua vì pháo kích....rồi mùa hè đỏ lửa, nhà tôi lại trở thành nơi cư ngụ của hơn 5,6 gia đình ngoài Quảng Trị, Huế tản cư vào ( Hồi đó mọi người thương nhau, giúp đỡ nhau trong hoạn nạn lắm) chiến tranh ngày càng khốc liệt, phi trường Đà Nẵng máy bay A37, F5 lên xuống liên tục, ba tôi thì đi hành quân suốt không về, thỉnh thoảng đang đạp xe đi học thấy chiếc GMC quân đội chở cái hòm có phủ lá cờ bên trên chạy về phía nhà mình là tôi cắm đầu đạp xe chạy theo....cho tới khi biết chắc là nó không dừng lại nhà mình thì mới yên tâm đi học tiếp....
Bao nhiêu gia đình VN, bao nhiêu đứa trẻ VN đã phải chịu đựng như thế hoặc thê thảm hơn nhiều lần thế, để đổi lại cho con em chúng ta ngày nay được cái gì nhỉ??? Cái giá phải trả là quá lớn, nhưng đổi lại chúng ta được cái gì nhỉ? Nếu lấy hình tượng những con tàu nghin tỷ mà Vinalines đã mua về bằng tiền thuế mồ hôi, nước mắt của dân chỉ để bán sắt vụn ve chai để so sánh thì có hợp lý không?

Hạng C
22/9/11
563
57.044
93
hôm qua , Em về quê, thấy cái này và lượm cất:D
thùng đạn M72:

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
@judo,
M72 bắn xong là vất cây súng luôn nha bác, khg nạp đạn lại đc.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.117
113
Q3
yes sir, súng nhẹ lắm bắn 1 lần vụt luôn , mỹ sang như đĩ
ông gà này cùng quê với anh NVTrỗi nè, sao kg rủ ảnh đi uống cfé , có khi kg có đuờng NVT

gakho nói:
@judo,

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Bác tàn trữ thùng đạn à.
judo nói:
hôm qua , Em về quê, thấy cái này và lượm cất:D
thùng đạn M72:

Hạng F
14/9/04
9.900
27.117
113
Q3
tui còn 2 thùng M16 7.62mm và 1 thùng M60 nè , còn bóng luôn ( vì hay ngồi lên ) haha

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
corolla95 nói:
ông gà này cùng quê với anh NVTrỗi nè, sao kg rủ ảnh đi uống cfé , có khi kg có đuờng NVT

gakho nói:
@judo,
Hihi.. Ông NVT ở Điện Bàn, quê ngoại tui. Mỗi lần đi ngang khu Thanh Quýt, Điện Bàn sợ lắm....cả làng là VC, có lần ba tui chở tui trên xe Jeep chạy từ Vĩnh Điện ra Đnag, ngang qua Thanh Quýt...các bác núp lùm hai bên đường bắn xẻ...đạn cày trên mặt đường xẹt lữa khét lẹt....may mà khg trúng ai...hihihi.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.117
113
Q3
tía e hành quân qua gò công còn trúng mìn dưới nước , sức ép tống ổng bay vào bụi lục bình bất tỉnh nhưng vô sự, ông bạn thì về TYVCH nằm hơn tháng. Chiến tranh là thế
gakho nói:
corolla95 nói:

gakho nói:
@judo,
Hihi.. Ông NVT ở Điện Bàn, quê ngoại tui. Mỗi lần đi ngang khu Thanh Quýt, Điện Bàn sợ lắm....cả làng là VC, có lần ba tui chở tui trên xe Jeep chạy từ Vĩnh Điện ra Đnag, ngang qua Thanh Quýt...các bác núp lùm hai bên đường bắn xẻ...đạn cày trên mặt đường xẹt lữa khét lẹt....may mà khg trúng ai...hihihi.