Hạng D
17/7/07
3.452
33
48
Sài-gòn
Hule nói:
Bác tàn trữ thùng đạn à.

nhằm gì
trước năm 2000 tui có 2 cái 12 chỗ chạy thuê bao (lúc đó chưa có loại 16 chỗ như bây giờ) mỗi xe là 1 thùng đạn đựng kềm búa mỏ lết + phụ tùng xơ-cua, trên đường dài bác tài tự xử luôn (khi cần thì để wánh lộn)

còn cái này là khuôn làm bánh pre75 (Vĩnh Long, 08-12-2010)
theo cụ nó là đạn gì ?

bây giờ thấy nhiều cụ khoái đồ lính : helmet rằn ri xe 2 bánh, quần áo rằn ri ôm Jeep lùn rất ngầu : nói xin lỗi chứ có khi thấy máu là đã xỉu rồi chứ nói chi nghe pháo kích Mậu Thân 68

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Cái nầy là vỏ đạn 105mm , bằng đồng màu vàng. Nhiều nơi thợ gò uốn lại thành cái độc bình để cắm mai ngày Tết rất đẹp.
Nhưng khg nên làm khuôn bánh vì muối sunfat đồng (ten đồng, màu xanh) rất độc, có thể gây ngộ độc chết ng.

Lys
Tập Lái
7/2/07
42
1
8
123
Bác gakho: Nhà ba em còn cái bình bông làm bằng vỏ đạn, để bữa nào em về chộp lại

Hạng F
12/9/10
6.652
41.213
113
48
Bà Tó
gakho nói:
Nhưng khg nên làm khuôn bánh vì muối sunfat đồng (ten đồng, màu xanh) rất độc, có thể gây ngộ độc chết ng.
Bây giờ nấu bánh tét không cần khói lửa luôn anh ơi .
Rắc bột vô...ủ 1 ngày là chín hết :mad:

Tập Lái
9/2/13
36
0
8
38
anhbocau nói:
gakho nói:
Bây giờ nấu bánh tét không cần khói lửa luôn anh ơi .
Rắc bột vô...ủ 1 ngày là chín hết :mad:

Thật không bác? Sao giống làm rượu nếp vậy? Ngay cả rượu nếp thì cũng phải nấu chín gạo trước khi ủ mà

Tập Lái
9/2/13
36
0
8
38
gakho nói:
corolla95 nói:
yes sir, súng nhẹ lắm bắn 1 lần vụt luôn , mỹ sang như đĩ
ông gà này cùng quê với anh NVTrỗi nè, sao kg rủ ảnh đi uống cfé , có khi kg có đuờng NVT

gakho nói:
@judo,
M72 bắn xong là vất cây súng luôn nha bác, khg nạp đạn lại đc.
Hihi.. Ông NVT ở Điện Bàn, quê ngoại tui. Mỗi lần đi ngang khu Thanh Quýt, Điện Bàn sợ lắm....cả làng là VC, có lần ba tui chở tui trên xe Jeep chạy từ Vĩnh Điện ra Đnag, ngang qua Thanh Quýt...các bác núp lùm hai bên đường bắn xẻ...đạn cày trên mặt đường xẹt lữa khét lẹt....may mà khg trúng ai...hihihi.
Bác gakho khi nào về hưu thì nhớ viết một quyển tự truyện nhé, em chắc là sẽ thành best seller đó! ;)

Hạng F
22/10/09
8.170
30.013
113
corolla95 nói:
tui còn 2 thùng M16 7.62mm và 1 thùng M60 nè , còn bóng luôn ( vì hay ngồi lên ) haha
nhà em củng còn hai thùng M 16. công nhận joint cao su tốt ghê, giờ vẫn còn mềm, hồi xưa có lúc dùng nó chứa xăng( thời bao cấp), sau này thùng đạn dc mấy bác sửa xe dùng làm thùng đồ nghề vá xe

Ống phóng M 72 hình như bằng sợi fibre, nhẹ lắm, nhà em còn 1 đoạn

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Nói đến bom đạn, bạn tiểu học ở quê em nhiều đứa học một buổi, chăn bò một buổi, lúc chăn bò lượm lựa đạn đốt chơi bị nổ lòi ruột, cụt tay, cụt chân..... sau mỗi trận mưa lớn, em hay nhặt võ đạn đồng (gọi là ống túc) trồi lên mặt đất gom lại đổi cà rem.

Có gia đình từ bắc chuyển vào, sống cạnh đồn Đại Hàn, hôm đó mẹ đi chợ, 2 cha con ở nhà cưa bom lấy thuốc bán cho dân bắn cá và bán đồng nát, cha cưa, con châm nước, hôm ấy không may bom nổ, cả 2 cha con chỉ còn lại vài mãnh vụn vương vãi khắp nơi, thật kinh hoàng.

Tập Lái
2/4/13
2
0
0
gakho nói:

Đố các bác thế hệ 6X, & 7X hình trên đây là vị nào ? và bức hình nầy có nguồn gốc từ đâu?
Trông như lấy từ in trên đồng tiến ấy =))