Hạng D
25/9/14
2.735
2.911
113
33
bác bị cái bánh sau của Ecosport lừa tình rồi, chiều dài Eco bỏ bánh sau ra là 3999 mm so với 3995 của i20 Active. Khung gầm Ecosport phát triển từ Fiesta, nên Fiesta nâng gầm rồi thay đổi ngoài hình thì thành Ecoport thôi, còn i20 Active được nâng gầm từ i20 Elite nhưng vẫn giữ nguyên ngoại hình.
Eco, Fiesta, i20 đều là phân khúc hạng B, riêng Ecosport nâng gầm thì được gọi là B-segment Crossover
Còn em Creta, kích thước và động cơ nếu để ý thì nó tương đương với em i30, mà i30 là phân khúc C, có thể cho là Creta này là nâng gầm từ i30 có thay đổi ngoại hình, và nó thuộc C-segment

Creta tuy lớn hơn Eco và i20 Active nhung vẫn ở phân khúc B thôi bác, nó thuộc dạng lớn nhất ở phân khúc đó chứ chưa xếp lên C được đâu bác. Cái động cơ thì không liên quan gì tới khích thước. Chiều dài cơ sở cũng chỉ dài hơn Eco 70mm thôi bác.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Ít tiền thì mua Eco, hơn tiền thì mua bà nó CX-5 hoặc Tucson rồi chứ ai rãnh tìm hiểu thằng khứa nửa phần này làm gì mà tối ngày "cháy hàng", "lập kỷ lục"....ra mắt cả năm ra đường thấy đúng 1 chiếc ở SG.

Hạng D
26/11/15
1.321
968
113
31
Ít tiền thì mua Eco, hơn tiền thì mua bà nó CX-5 hoặc Tucson rồi chứ ai rãnh tìm hiểu thằng khứa nửa phần này làm gì mà tối ngày "cháy hàng", "lập kỷ lục"....ra mắt cả năm ra đường thấy đúng 1 chiếc ở SG.
Cháy hàng, lập kỷ lục ở Ấn Độ mà bác. Việt Nam bán được ít, đa số là cố thêm mua tucson rồi

Hạng D
28/10/12
1.512
1.437
113
Cái động cơ thì không liên quan gì tới khích thước.
không hiểu ý này của bác lắm. Kích thước tổng thể , động cơ và cân nặng, Cả 3 yếu tố này của Creta đều nằm trong khoảng tương đương của 1 xe dòng C, chỉ 1 cái chiều dài cơ sở mà xác định nó là phân khúc B thì không thuyết phục lắm, hơn nữa chiều dài cơ sở của nó cũng dài hơn 1 xe hạng B.
Ở VN nhiều người không phân biệt được phân khúc vs kiểu dáng, cứ mini SUV là gôm nó vào 1 phân khúc rồi mang ra so sánh, mai mốt có ra em Renault Kwid chắc cũng cho nó cùng phân khúc với Ecosport hay Creta luôn

Hạng B2
10/10/13
154
878
93
Vậy chiếc bác gặp chắc xe em, xe em màu đỏ, em đổi lên từ Grand i10.
Về ngoại hình, mỗi người mỗi thấy đẹp xấu khác nhau, em thì thích nó hơi góc cạnh, ngắn đòn, giò cao để nhìn nó đờn ông, phong trần một chút. Tucson em thấy đẹp, cũng rất men lì nhưng hơi tròn các góc nên mang nét giới trẻ Hàn Quốc, hơi chải chuốt.
Về kinh tế, Tucson hơn Creta những 200tr mà các bác, nên em chọn trong tiêu chí "đáng tiền" (em cần: gầm cao máy thoáng, 5 chỗ, xe nhẹ, máy nhỏ, nội thất rộng cỡ hạng B, độ dài vừa phải, nhỏ gọn để dễ đi trong nội thành, lâu lâu đi xa cũng ổn, đậu xe trong nhà cũng không quá choáng...)
Em không so hãng khác, nhất là Toy vì em hơi mám công nghệ, cùng số tiền bỏ ra thì giữa cái xe có cái máy với cái khung và cái xe có đủ tiện ích giải trí, tính năng an toàn, công nghệ máy móc khung gầm cải tiến liên tục thì em chọn cái sau, em không đặt nặng việc đi 10 năm bán lại có lời.

• Like
Reactions: P.Huayra
Hạng B2
10/10/13
154
878
93
Dù em mua "giá ra mắt" nên mắc, em vẫn ủng hộ nó giảm 100tr để xe có nhiều người sử dụng, để em có bạn "đồng xe" và khi nó phổ biến thì em cũng sẽ được hưởng lợi về giá khi cần thay thế phụ tùng sau này. Nhưng em đoán mò nếu nó giảm cỡ 750tr thôi thì chắc cũng sẽ có nhiều bác ngắm nghía thôi hen.

Hạng D
21/10/10
1.202
3.969
113
Dù em mua "giá ra mắt" nên mắc, em vẫn ủng hộ nó giảm 100tr để xe có nhiều người sử dụng, để em có bạn "đồng xe" và khi nó phổ biến thì em cũng sẽ được hưởng lợi về giá khi cần thay thế phụ tùng sau này. Nhưng em đoán mò nếu nó giảm cỡ 750tr thôi thì chắc cũng sẽ có nhiều bác ngắm nghía thôi hen.

730 máy xăng và 760 máy dầu chắc đẹp nhỉ, k bán chạy như tôm tươi nhưng cũng k lìu xìu như bây giờ.

Hạng C
10/8/11
727
5.459
93
tưởng creta chết ỉu rùi lại có bác giật tít em nó ngóc lên. từ ngày em nó ra mắt em thấy đc 1 chiếc chạy ngoài võ văn kiệt. em ấy như hàng hiếm khó thấy quá :3dchongchong:

em thì ngắm tuc chứ ko dám mơ em creta này