Xe vậy mới là đúng chất ...gần như sửa toàn bộ , nào phuộc nhúng, trước sau, rotule lái
Ly hợp, rồi dàn lạnh ...ai mua lại xa nầy ngon, đừng nhìn cây số nha ....
Sau khi đem xe ra thử, chắc bác thấy sao nó đã, ..êm, không còn dằn, kêo lọc cọc nửa phải không

xe này bên em mua mới 9 năm trước, máy V6, nên khá mạnh

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.589
22.250
113
Pháp
Bên xứ người, Chính phủ không thu Thuế của người Dân và Doanh nghiệp, nên giá xe hơi bên xứ người rẻ hơn mở Việt Nam phải không anh?
Không thu thuế là doanh nghiệp mới ra lò < 3 năm, nhưng tiền bảo hiểm, xã hội thì bắt buộc phải đóng. Và sau 3 năm thì nó sẽ xem và đánh thuế tiếp.
Những đồ xa xỉ như xe thì khác ở VN là không có tiêu thụ đặc biệt và nó đánh VAT 20%, Đức hình như 18%. Nhưng doanh nghiệp có thể ....khai để lấy lại VAT
Nhưng sau nầy nó đóng thuế "môi trường" theo tiêu chuẩn Euro, do đó xe càng phát khí thải nhiều thì thuế môi trường càng nhiều (khác với xe mạnh)

Hạng C
26/8/19
520
614
93
35
Đúng rồi bác, mấy mốc đó nghe nói là bảo dưỡng lớn nên số tiền cao hơn hẳn, mấy xe nào trên 1 tỷ thì em thấy tới mốc này thì 9-10tr là bth, đặc biệt là các xe dầu, xe turbo thì chi phí vệ sinh hộp số, bình chứa nhiên liệu ...còn ác nữa nên thôi thấy cần thiết thì làm hết vì an toàn bản thân và gia đình thôi.
đúng rồi bác. ko phải bênh gì nhưng e thấy cũng ko mắc ko rẻ, vừa tầm. nếu mình ko làm mấy cái phụ thêm thì cũng chả bao nhiêu cả. mà mỗi lần làm thêm mấy cái kiểu như vệ sinh buồng đốt...e cũng thấy xe chạy nhẹ nhàng hơn nữa.
Nói chung ai thấy hợp túi tiền thì làm, ko thì thôi. nhưng mình kỹ thì xe chạy nhẹ nhàng hơn, đợ hư hỏng hơn thôi

Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
Mình mới bảo dưỡng Kona mốc 20k đây bạn, chỉ 3tr1, y chang như trên app của Hyundai hiển thị sẵn. Bạn bảo dưỡng hơn 4tr thì dư các mục không cần thiết rồi
Hyundai Kona bảo dưỡng xót quá

Hạng B2
25/2/18
390
500
93
38
Cá nhân mình ủng hộ làm trong hãng khi còn bảo hành, thay thì cũng tốt cho xe mình chứ k đi đâu mà thiệt, tiền nào của ấy

• Like
Reactions: HML1985 and Luke217
Hạng D
29/3/16
1.997
2.642
113
46
Nhiều anh tuần nào cũng nhậu bèo lắm 500k đến 1tr nhưng bảo dưỡng xe 6 tháng đến 1 năm mới làm 1 lần thì ráng bớt 1 vài mục để tiết kiệm vài trăm ngàn

• Like
Reactions: Mexi
Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
Theo b thế nào là ko cần thiết?
Xác định mục cần thiết thì bạn tham khảo hướng dẫn bảo dưỡng của hãng, tới mức nào cần thay thế gì đều có hết.
Hyundai thì riêng sổ bảo dưỡng, bạn tham khảo qua app, họ ghi cũng đầy đủ lắm.
Bạn so với hình mình lấy trên app Hyundai me và thực tế mình bảo dưỡng cũng same nhau, này là danh sách cần thiết phải làm.
Còn thêm một số mục extra giống như tô thêm son phấn, kem dưỡng da thôi, ai có điều kiện thì làm chứ làm gì có chuyện bảo dưỡng xe Hyundai Kona mà mắc chỉ thua xe Đức như bài viết này nói được.

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Xác định mục cần thiết thì bạn tham khảo hướng dẫn bảo dưỡng của hãng, tới mức nào cần thay thế gì đều có hết.
Hyundai thì riêng sổ bảo dưỡng, bạn tham khảo qua app, họ ghi cũng đầy đủ lắm.
Bạn so với hình mình lấy trên app Hyundai me và thực tế mình bảo dưỡng cũng same nhau, này là danh sách cần thiết phải làm.
Còn thêm một số mục extra giống như tô thêm son phấn, kem dưỡng da thôi, ai có điều kiện thì làm chứ làm gì có chuyện bảo dưỡng xe Hyundai Kona mà mắc chỉ thua xe Đức như bài viết này nói được.
View attachment 2745032
A bị ngáo à, nhìn thì éo nhìn chỉ biết a dua chê bai
Cái bảng giá người ta làm giống y hệt của anh
Người ta chỉ làm thêm 2 mục
Thứ nhất là vệ sinh họng ga 360k. Trước t làm ở ngoài nó cũng tính mịa 300k
Thứ 2 là dung dịch vệ sinh động cơ 260k
Xe đức mẹ gì bảo dưỡng mốc 4k mà chưa đến 4tr chỉ t xem. Thay dầu con glc mất cũng mịa 3tr cả công rồi nhé

• Haha
Reactions: pcloud
Hạng B2
31/12/17
148
184
44
35
Tp.HCM
A bị ngáo à, nhìn thì éo nhìn chỉ biết a dua chê bai
Cái bảng giá người ta làm giống y hệt của anh
Người ta chỉ làm thêm 2 mục
Thứ nhất là vệ sinh họng ga 360k. Trước t làm ở ngoài nó cũng tính mịa 300k
Thứ 2 là dung dịch vệ sinh động cơ 260k
Xe đức mẹ gì bảo dưỡng mốc 4k mà chưa đến 4tr chỉ t xem. Thay dầu con glc mất cũng mịa 3tr cả công rồi nhé
Nhận định thì mỗi người mỗi chọn, tới bảo dưỡng thì họ cũng đưa list y chang cho tôi, thiếu điều có nhiều mục hơn và chi phí cao bơn, mình thấy không cần thiết thì gạch ra hết (dựa theo khuyến nghị của hãng) và làm những gì mình thấy cần thiết, thiết nghĩ anh nên đầu tư trước khi trả lời thì tốt hơn vì tôi chả a dua chê bai ai cả, khi trả lời nên có căn cứ thì tính thuyết phục cao hơn là cứ ầm ĩ lên chả được gì.
Bạn chủ topic đang complaint rằng xe Hàn bảo dưỡng mắc chỉ thua xe Đức trong khi tôi thấy chi phí hoàn toàn hợp lý và theo đúng khuyến nghị của hãng thì khoảng 3tr, bạn này làm 4tr thì thêm một số món.
2tr so với xe Nhật thì cũng chẳng biết là mắc hay rẻ vì không có bảng của xe Nhật đó để so sánh.
Mục bảo dưỡng có cần thiết hay không tôi cũng giải thích ở trên, tuỳ mình thích thì mình làm, trả lời lan man và thiếu suy nghĩ nên cũng không biết phản hồi tiếp với anh ra sao.