Tập Lái
9/4/13
11
1
3
Re: Hyundai Tuson 2014: có cạnh tranh được với CR-V, CX-5 ?

Quốc cầy mãi vẫn là quốc cầy thôi, làm gì có cửa so với xe nhât, " voi hú lợn sề cũng hộc"
Riêng em tầm tiền đó em ko chọn hàn cũng như nhật mà là chọn mercedes lướt đi cho sướng

Hạng B2
2/5/06
230
103
43

GIÁ TỸ THÌ CHON XE NHẬT !

Hạng D
24/7/12
4.193
13.228
113

Option thì giờ xe Nhật cũng độ đc tuốt luốt, tầm tỉ đó lên gầm cao thì em lấy CR-V 2013 , về độ thêm DVD, SS, ...hàng OEM là ngon lành cành đào , he he.....

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC

Xe nào cũng ngon, trừ Tucson !!!

Hạng B2
16/6/11
131
46
28

F1 nói:
Đúng là có một vài đồng chí ghét xe Hàn thậm tệ tạo thành kiến trong khi chưa bao giờ đi xe Hàn cả. Nhưng cá nhân thì em thấy xe Hàn sau 5 năm vẫn bền bỉ nếu chịu khó bảo dưỡng đúng hạn và có rất nhiều người đã và đang đi xe Hàn đánh giá đúng như vậy. Như vậy cũng có thể gọi là tốt. Bản thân em sở hữu 1 con Tuc máy dầu và đánh giá ổn, phụ tùng rẻ, máy chạy êm sau 4 năm vì em bảo dưỡng 1 năm 2 lần đều đặn. Chạy đường trường vẫn đầm và tiết kiệm nhiên liệu, chi phí bảo dưỡng thì rẻ vì chưa phải thay con cảm biến nào.
Rất khó để người VN mới thay đổi quan niệm về xe. Nếu các Hãng xe Hàn Quốc ko đảm bảo độ tin cậy và an toàn cho xe của họ thì sao có thể cạnh tranh được với các Hãng khác. Thực tế cho thấy là Hyundai đã và đang cạnh tranh với khá nhiều Hãng xe Nhật tên tuổi trên thế giới.
Đánh giá về mẫu mã, có thể thấy những con xe mới ra bây giờ, đều có nét nhái lại phong cách của Hyundai. Như CX-5 phần bề ngang hao hao Tucson, Ford Focus hback 2013 thì đặc kiểu uốn lượn của Hàn Quốc đến nỗi ko có logo thì tưởng xe Hàn. Các con xe sắp tới ra trưng bày đều mang ít nhiều dáng dấp của HQ ở phần đuôi và cánh cửa chứ ko vuông vức như trước đây. Từ những điều này có thể thấy xe Hàn đâu có đáng chê trách, có chê là cái thái độ miệt thị của các fan xe Nhật thôi.
Chốt lại là thích dáng xe nào, chạy thử khoái xe nào thì chọn xe ấy. Nếu phục vụ cá nhân thì không quan trọng chuyện mất giá. Đánh giá tài chính và chất lượng thông qua tự cảm tính và thị hiếu đám đông thì không bao giờ vượt qua được chính mình để thành công trong việc thỏa mãn nhu cầu cả. Cứ mua con xe nào các bác chót yêu, sẽ thấy con xe đó luôn bền bỉ và phục vụ tốt cho bác.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: an.phantruong
Hạng C
16/7/13
967
1.130
93

binhtri nói:
@ bác TTTran: Việt Nam mà có sản phẩm nào chất lượng như Hyundai, Kia dù option không nhiều bằng thì em sẻ luôn luôn mua xe VN như người Hàn mua xe nước họ vậy và tin rằng đại đa số người Việt cũng suy nghĩ như em :D
hehee chừng 50 năm nữa VN mình tiến lên xây dựng hoàn chỉnh XHCN như Liên Xô thì mình sẽ có mà bác. Tới đó em không là fan của Hàn xẻng nữa.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM

isengineer nói:
F1 nói:
Đúng là có một vài đồng chí ghét xe Hàn thậm tệ tạo thành kiến trong khi chưa bao giờ đi xe Hàn cả. Nhưng cá nhân thì em thấy xe Hàn sau 5 năm vẫn bền bỉ nếu chịu khó bảo dưỡng đúng hạn và có rất nhiều người đã và đang đi xe Hàn đánh giá đúng như vậy. Như vậy cũng có thể gọi là tốt. Bản thân em sở hữu 1 con Tuc máy dầu và đánh giá ổn, phụ tùng rẻ, máy chạy êm sau 4 năm vì em bảo dưỡng 1 năm 2 lần đều đặn. Chạy đường trường vẫn đầm và tiết kiệm nhiên liệu, chi phí bảo dưỡng thì rẻ vì chưa phải thay con cảm biến nào.
Rất khó để người VN mới thay đổi quan niệm về xe. Nếu các Hãng xe Hàn Quốc ko đảm bảo độ tin cậy và an toàn cho xe của họ thì sao có thể cạnh tranh được với các Hãng khác. Thực tế cho thấy là Hyundai đã và đang cạnh tranh với khá nhiều Hãng xe Nhật tên tuổi trên thế giới.
Đánh giá về mẫu mã, có thể thấy những con xe mới ra bây giờ, đều có nét nhái lại phong cách của Hyundai. Như CX-5 phần bề ngang hao hao Tucson, Ford Focus hback 2013 thì đặc kiểu uốn lượn của Hàn Quốc đến nỗi ko có logo thì tưởng xe Hàn. Các con xe sắp tới ra trưng bày đều mang ít nhiều dáng dấp của HQ ở phần đuôi và cánh cửa chứ ko vuông vức như trước đây. Từ những điều này có thể thấy xe Hàn đâu có đáng chê trách, có chê là cái thái độ miệt thị của các fan xe Nhật thôi.
Chốt lại là thích dáng xe nào, chạy thử khoái xe nào thì chọn xe ấy. Nếu phục vụ cá nhân thì không quan trọng chuyện mất giá. Đánh giá tài chính và chất lượng thông qua tự cảm tính và thị hiếu đám đông thì không bao giờ vượt qua được chính mình để thành công trong việc thỏa mãn nhu cầu cả. Cứ mua con xe nào các bác chót yêu, sẽ thấy con xe đó luôn bền bỉ và phục vụ tốt cho bác.
Em không có ý kiến gì nhưng em ít biết chê xe khác
Tuy nhiên, em thấy 1 vài đồng chí đi cái xe chỉ có 4 cái bugi cắm vào cái máy, đủ biết chạy nhưng xe nào cũng chê tuốt luốt.
Vài người bạn đi Audi hay Mec nhưng họ cũng đâu có miệt thị xe Hàn dữ vậy.
Chắc mấy ông đi xe Hàn đều kém thông minh, nghèo và không được đẳng cấp lắm.

Hạng C
1/6/13
806
517
93

2 yếu tố chính mà e nghĩ hơi khó để cạnh tranh và đạt doanh số cao:
- Xe vẫn là "cả 1 gia tài của người Việt"
- Văn hóa: Ra đường mà nghe người ta bỉu môi là xe Hàn.
Em thấy nó hơi giống TV Samsung hay là xe máy hồi cách đây gần 20 năm. Lúc đó TV mà nghe Samsung thì ai cũng chê hết. Còn xe máy thì phải là Dream Thái đập hộp, custom 90.... và vì lúc đó xe máy và TV cũng là 1 gia tài của người Việt. Còn bây giờ, TV hư thì ta mua cái khác, xe máy là chuyện nhỏ cho nên người ta vẫn mua Atila...

Cũng giống như hồi đầu tiên xe Nhật sang Mỹ vậy thôi. Em thấy HQ giỏi đấy chứ, biết mình biết ta, cứ từ từ mà tiến lên và chỉ cần thời gian nữa thôi. Bao nhiêu lĩnh vực HQ vượt lên quá ngoạn mục rồi: Xe tải, đóng tàu, thép, xây dựng (3 tòa nhà cao nhất thế giới đều có cty HQ xây hết). Ngay cả văn hóa, thời trang, điện ảnh, thể thao đã vượt qua Nhật xa rồi.

Có thể các bác đang ngồi dọc đây 20-30 năm sau sẽ có cái nhìn khác.

Em kính

Tập Lái
28/12/07
49
48
18

để giá bằng CX-5 thì khó cho Tucson rồi:), cỡ 900tr là hợp lý