Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Trong lúc mình đang sắp ảnh thành từng bộ theo chủ đề sẽ post vài tấm cho anh em thưởng thức , cũng để chờ bác Kam đưa hình Tây Bắc ...

Mình định làm một bộ về Huế - Dấu Xưa . Bộ này duyên phần sao phải ghé Huế chụp hai lần . Lần đầu rủi bị mất . Ghé lần sau chụp lại không đầy đủ bằng âu cũng là gió Thu đưa đẩy và cả hai lần ghé Huế đều lất phất mưa rơi .

Mìinh lớn lên thì các Vua đã không còn , một ngày mỏi bước giang hồ , dừng chân nơi thềm vắng cỏ dại rêu phong , bóng chiều phản phất hồn thu thảo ; biết gì đâu mà luyến tiếc . Duy nhớ xưa có một người bỏ hơn nữa đời viết về Đức Gia Long ngày bôn tẩu sau đó mỏi mòn xin xuất bản suốt mười năm không được . Nay người đã về xứ khác còn bản thảo chăm chút năm xưa nay không biết đã trôi dạt phương trời hay bỏ xó mốc meo cho chuột ăn mối gặm . Âu cũng là thời lai vận khứ .

Vài ảnh một ngày mưa :

Jeep Bros - Nhật Ký Hành Trình Xuyên Việt - Mùa Thu 2010

Hạng D
23/12/07
1.548
20
38
45
www.vietnamjeep.net
thodia.vn
Hình của bác MC chụp tuyệt đẹp

Nghệ sỹ nhiếp ảnh có khác,
Chả bù cho em cũng tập tành sắm máy mà chỉnh góc độ, khẩu độ còn chưa biết nữa, cứ để auto chụp tới luôn.
Bữa nào bác làm một bài ngoài chủ đề Jeep về thao tác và nhiếp ảnh, chụp ảnh đê bác ui

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
juanle nói:
Hình của bác MC chụp tuyệt đẹp

Nghệ sỹ nhiếp ảnh có khác,
Chả bù cho em cũng tập tành sắm máy mà chỉnh góc độ, khẩu độ còn chưa biết nữa, cứ để auto chụp tới luôn.
Bữa nào bác làm một bài ngoài chủ đề Jeep về thao tác và nhiếp ảnh, chụp ảnh đê bác ui
Cảm ơn bác đã khích lệ . Nói về chụp ảnh thì thật ra mình đi đợt này đã xác định là không thể chụp ảnh ( đẹp ) . Hồi trẻ mình cũng từng lăn lộn miền Trung nên biết . Mùa này miền Trung mới bắt đầu vào mùa mưa Bão . Mình đã nói ngay từ đầu . Mưa dầm xứ Huế cảnh nghệ sĩ đều hãi - rả rít ngày này sang ngày khác . Bão miền Trung thì khỏi nói : cái túi Bão của Việt Nam . Khi xưa dự báo chưa tốt như bây giờ thiệt hại còn ...
Lần này mình mang theo máy D80 với lens kid đã quá hạn và nay chắc không còn ai sử dụng . Thôi kệ để chụp lưu niệm là chính . Thời tiết cực kỳ bất lợi cho chụp ảnh mưa suốt trên đường , không mưa thì cũng không có nắng . Chỉ vài ngày nắng hiếm hoi trên suốt 30 ngày hành trình ... nên muốn có ảnh coi được phải dụng công nhiều . Một ảnh mình đã post trên này nếu chụp bình thường chỉ được đến thế này thôi

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Còn về chụp ảnh nói rộng ra dài lắm . Bây giờ có máy point anh shot ( PS) cũng như các máy đắt tiền với hệ thống AI khiến ai muốn chụp đều có thể cho ra ảnh đẹp và học vài ngày đã có thể tự xưng nhiếp ảnh gia , duy kỹ thuật nhiếp ảnh cũng mênh mông như biển nói một năm chưa chắc hết về tone , về light , về trường phái , về bố cục , về classic về modern ... Chỉ riêng ảnh số cũng đã là năm trường phái lớn ...

Như ảnh này chụp vởi kỹ thuật high dynamic range (HDR) . Kỹ thuật này chỉ phổ biến trong giới chụp phong cảnh .

Ảnh này khó là do mình thi triển trên một máy chụp ảnh cổ lổ như D80 và đang di chuyển trên một chiếc phà khác .

Thật ra nói về chụp ảnh mình sợ không đủ tư cách để nói

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Một cảnh khác thật đẹp nhưng thời tiết như thế này đây :

Em cố lắm cũng chỉ chụp đến thế này là hết

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Bác Kam mà không post hình Tây Bắc vào đây là em ngưng topic này luôn đấy .

P/s :

Không phải hăm mà làm thiệt đó!

Hạng D
26/11/09
1.342
2
0
Sài Gòn - Cần Thơ
minhchaustudio nói:
Bác Kam mà không post hình Tây Bắc vào đây là em ngưng topic này luôn đấy .

P/s :

Không phải hăm mà làm thiệt đó!

Hình và trình của bác quá đỉnh. bác lên cấp độ 2 rồi. còn em phọt phẹt lớp lá.
bác Kam hay chụp hình làm của riêng. cùng lắm đưa lên Blog...
bác có bao nhiêu cứ phóng lên cho anh em chiêm ngưỡng đi.

Hạng D
8/7/09
3.599
1
0
44
mỗi người mội kiểu bác Phan ơi. em cũng vậy thui, em có máy khủng, hình đẹp là em phải giữ cho em chứ....mai mốt em xài theo cách của mình..he he..