Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
2/9/11
538
388
63
Re:Xuyên Việt Tết Nguyên Đán 2012

[/quote]

Chào Bác Captiva_11

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/9/11
538
388
63

captiva_11 nói:
Rampart nói:
MinhKhanh nói:
Hi các Bác.
Gia đình tôi dự đinh đi xuyên Việt vào dịp Tết nguyên đán năm nay. Vì là các cháu học sinh được nghỉ tết tương đối nhiều và cũng muốn được thưởng thức cái lạnh miền Bắc.
Dự kiến lộ trình
Ngay 1 (04/01/2012): Khởi hành từ SG đi Pleiku, nghi dem o Pleiku (lo trinh: Sai Gon - Binh Duong - Binh Phuoc - Daknong - Daklak - Gia Lai).
Ngay 2 (05/01/2012): Pleiku di Da Nang, nghi dem o Da Nang (lo trinh: Gia Lai - Kom Tum - Theo duong HCM den Da Nang).
Ngay 3 (06/01/2012): Da Nang di Hue, nghi dem o Hue (lo trinh: Tham quan: Pho co Hoi An, Ngu Hanh Son, nui Ba Na, deo Hai Van).
Ngay 4 (07/01/2012): Hue di Dong Hoi (tinh Quang Binh), nghi dem o Dong Hoi (lo trinh: tham quan cung dinh trieu Nguyen, chua Thien Mu, lang vua Khai Dinh).
Ngay 5 (08/01/2012): Dong Hoi di Huong Khe (tinh Ha Tinh), nghi dem o Huong Khe (lo trinh: Dong Hoi - dong Phong Nha - Huong Khe. Tham quan dong Phong Nha. Neu khong kip thi co the nghi dem o Phong Nha).
Ngay 6 (09/01/2012): Huong Khe di Ninh Binh, nghi dem o Ninh Binh (lo trinh: Ha Tinh - Nghe An - Thanh Hoa - Ninh Binh).
Ngay 7 (10/01/2012): Ninh Binh di Ha Noi, nghi dem o Ha Noi (lo trinh: Tham quan chua Bai Dinh o Co Do Hoa Lu tinh Ninh Binh, ngoi chua duoc xem la lon nhat VN - Tham quan TP Ha Noi).
Ngay 8 (11/01/2012): Ha Noi di vinh Ha Long, nghi dem o Ha Long (lo trinh: Tham quan lang HCM, chua 1 cot, chua Yen Tu o tinh Quang Ninh, ngoi chua duoc xem la cai noi cua Phat giao VN - den vinh Ha Long).
Ngay 9 (12/01/2012): Vinh Ha Long di Lang Son, nghi dem o Lang Son (lo trinh: Tham quan vinh Ha Long - den Lang Son co the tham quan dinh nui Mau Son tuyet dep).
Ngay 10 (13/01/2012): Lang Son di Cao Bang, nghi dem o Cao Bang (lo trinh: Lang Son - Dong Dang, tham quan pho Ky Lua, chua Tam Thanh - Thac Ban Gioc - TX Cao Bang).
Ngay 11 (14/01/2012): Cao Bang di Yen Minh, nghi dem o Yen Minh (lo trinh: Cao Bang - Meo Vac - Dong Van - Yen Minh).
Ngay 12 (15/01/2012): Tham quan tinh Ha Giang, nghi dem o TP Ha Giang (Tham quan cot co Lung Cu, noi day la vi do cao nhat cua VN, dia dau to quoc: Phong canh cua cung duong nay rat dep voi nui non hung vi,...).
Ngay 13 (16/01/2012): Ha Giang di Sapa, nghi dem o Sapa (lo trinh: Ha Giang - Lao Cai - Sapa).
Ngay 14 (17/01/2012): Tham quan Sapa.
Ngay 15 (18/01/2012): Sapa di Tam Dao tinh Vinh Phuc (lo trinh: Lao Cao - Yen Bai - Phu Tho - Vinh Phuc - Tham quan thi tran Tam Dao tren may, nghi dem o day).
Ngay 16 (19/01/2012): Tam Dao di Vinh tinh Nghe An, nghi dem o Vinh (lo trinh: Vinh Phuc - Ha Noi - Ha Nam - Ninh Binh - Thanh Hoa - Nghe An).
Ngay 17 (20/01/2012): Vinh di A Luoi (Thua Thien Hue), nghi dem o A Luoi (lo trinh: Nghe An - Ha Tinh - Quang Binh - Quang Tri - A Luoi Theo cung duong HCM, co the ghe tham quan que Bac Ho, nghia trang Truong Son).
Ngay 18 (21/01/2012): A Luoi di Quy Nhon, nghi dem o Quy Nhon (lo trinh: A Luoi - Hue - Da Nang - Quang Nam - Quang Ngai - Binh Dinh).
Ngay 19 (22/01/2012): Quy Nhon di Ninh Chu, nghi dem o Ninh Chu (lo trinh: Tham quan mo Han Mac Tu - Tham quan ghenh da dia - Phu Yen - Khanh Hoa - Ninh Thuan).
Ngay 20 (23/01/2012) mong 1 tet Nguyen Dan: Ninh Chu - SG (lo trinh 1: Ninh Thuan - Lam Dong - Dong Nai - Sai Gon: Theo duong quoc lo 27 di qua deo Ngoan Muc co nha may thuy dien Da Nhim den Da Lat roi tu Da Lat di Sai Gon hoac lo trinh 2: Tam bien o Ninh Chu trong buoi sang mong 1 Tet, an com trua xong thi di ve SG qua cac tinh Ninh Thuan - Binh Thuan - Dong Nai - Sai Gon).

Ket thuc chuyen di xuyen Viet 20 ngay. Tong hanh trinh khoang 6.500km
Xin lỗi các Bác vì quên bỏ dấu.
Xin ý kiến các Bác về hành trình đi và vì kinh phí có hạn nên các Bác có địa chỉ quán ăn nào ngon, sạch, rẻ và khách sạn nào rẻ thì xin chỉ giúp ạ.
Xin chân thành cảm ơn các Bác.
Minh Khanh
Chào Bác Minhkhanh
Em xem chương trình nhà Bác........Em rất ngưỡng mộ tinh thần vui tết cổ truyền của gd nhà bác.
Nhà em cũng dự định tết này ra bắc đón Tết = xe Captiva tự lái.Phương châm nhà em chỉ đi ban ngày mỗi ngày chạy khoảng 350-450km, không chạy ban đêm và nhà em dự định thế này.
- Các cháu nhà em còn đi học nên vừa dc nghỉ là em đi liền (dự kiến 23/12 âm lich) cũng đi cung đường như gd Bác đã chọn đi ra bắc đi đường HCM, dự kiến đến HN 27/12 AL.
- 28/12 AL em về Thành phố Nam Định quê em và ở lại ăn tết cùng anh em và nghỉ ngơi lấy sức. (có thể đi loanh quanh như Bãi đính- ninhBinh, Thái bình....)
- Khoảng mùng 3 tết AL gia đình em lên HN 1 ngày
- Khoảng mùng 4 tết AL gia đình em lên đường nam tiến = đường QL 1A, dự kiến đến SG khoảng ngày 7-8/01/2012 kết thúc chuyến đi phù hợp lịch học các cháu và CV.
Tư tưởng lớn đã gặp nhau nên em rất muốn diện kiến Bác để chúng ta bàn bạc hỗ trợ nhau thêm xem lịch đi ....đến và về có trùng nhau không để chúng ta cùng đồng hành cho thêm phần an tâm và vui vẻ. chờ tin Bác
Em tên Thành - Email:

EM CŨNG NHƯ BÁC MINH KHANG RẤT MONG CÁC BÁC GÓP Ý VÀ TƯ VẤN THÊM MỖI NGÀY ĐI KHOẢNG 350-450KM THÌ BOOK KHÁCH SẠN SAO CHO PHÙ HỢP- CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU

Chào Bác Minh Khanh, Bác Rampart
Đọc lộ trình của 2 Bác mà em thấy rất vui, vì Tết Nguyên đán 2012 này gia đình em cũng làm 1 chuyến xuyên Việt, tình thần chơi Tết xuyên Việt của chúng ta gặp nhau. Tinh thần của gia đình em cũng chỉ chạy ban ngày, dọc đường chỗ nào đẹp thì dừng lại chụp hình (cả nhà em thích chụp hình để ghi lại các khoảng khắc chơi bời & phong cảnh đẹp). Nhưng lịch trình của em hơi khác so với 2 Bác chút, cụ thể như sau:
Ngày 14/1 (15/12 Tân Mão): cả nhà đi bằng máy bay ra Hà Nội. Trước đó, em gửi xe của em bằng tàu hỏa ra Hà Nội.
Từ Ngày 14/1 ~ hết 23/1 (mùng 1 Tết): đi chơi ở Hà Nội và về quê nội ngoại
Ngày 1, 24/1 (mùng 2 Tết): bắt đầu Nam tiến, đến Quảng Bình, nghỉ đêm ở Quảng Bình (489km)
Ngày 2, 25/1 (mùng 3 Tết): Quảng Bình đi Huế (164km), tham quan các Lăng tẩm ở Huế
Ngày 3, 26/1 (mùng 4 Tết): buổi sáng thăm quan hưởng không khí Tết ở Huế, buổi chiều khởi hành về Đà Nẵng, nghỉ đêm ở Đà Nẵng.
Ngày 4, 27/1 (mùng 5 Tết): Tham quan Bà Nà, bán đảo Sơn Trà.
Ngày 5, 28/1 (mùng 6 Tết): khởi hành sớm, tiến về Nha Trang (511km).
Ngày 6, 29/1 (mùng 7 Tết): Nha Trang - Sài Gòn (430km), kết thúc chuyến XV 1 chiều.
Ngày hôm sau (mùng 8 Tết), bon trẻ nhà em phải đi học, còn em được nghỉ ngơi 1 ngày, sang ngày 9 Tết mới phải đi làm.
Tinh thần của nhà Em là dành nhiều thời gian đi chơi ở Huế & Đà Nẵng (vì các nơi khác đều đi nhiều lần rồi).
Em chạy xe Captiva, chỗ nào đường dễ đi sẽ để bà Cả lái (bà cả hiện nay chỉ quen chạy 4 chỗ).

Em cũng như Bác Minh Khanh và Rampart, mong các Bác có kinh nghiệm cho xin ý kiến về hành trình của em. Em đang lo ngại 2 đoạn: Hà Nội - Quảng Bình 489km và Đà Nẵng - Nha Trang 511km không biết có vấn đề gì không.

Vì Nha Trang thì nhà em cũng đi nhiều lần rồi, nên từ Đà Nẵng về Sài Gòn em dự kiến 1 phương án khác:
Ngày 5: Đà Nẵng - Kontum - Gia Lai - Đắc Lắc
Ngày 6: Đắc Lắc - Sài Gòn
Mong các Bác cho xin ý kiến về cung đường này vì em chưa đi đường này bao giờ.

Chúc gia đình Bác Minh Khanh & Rampart có chuyến đi thú vị
Chắc là bác nhằm rồi vì ngày 14/01/2012 là ngày 21/12 Tân Mão chứ đâu phải 15/12 Tân Mão.
Sao bác không Nam tiến sớm hơn để F1 có ngày nghỉ trước khi đi học?
Hai đoạn bác lo ngại: Hà Nội - Quảng Bình 489km và Đà Nẵng - Nha Trang 511km, nếu bác chạy đúng tốc độ cho phép thì e rằng đến nơi sẽ rất muộn (có thể > 20 giờ) vì đi QL1 phải qua nhiều khu vực dân cư, tốc độ <= 50km/h.
Đoạn Đà Nẵng - Đắc Lắc cũng vậy, khá xa (>500km), đoạn qua 2 tỉnh Gia Lai và Đắc Lắc có bắn tốc độ ở khu dân cư (các thị trấn), nên đến nơi cũng sẽ rất muộn.
Chúc gia đình bác du Xuân trên hành trình XV 1 chiều thành công tốt đẹp.

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55

Cảm ơn ý kiến Bác Minh Khanh,
Ngày 14/1 đúng là 21/12 Tân Mão, gia đình em ngày này đi ra HN.
Đoạn Hà Nội - Quảng Bình, Em đang dự kiến chạy đường Hồ Chí Minh, đường vắng, phong cảnh đẹp, chạy 1 mạch đến Đồng Hới và nghỉ đêm ở đây. Em đang tìm hiểu cung đường Hồ Chí Minh trên đoạn này.
Đoạn Đà Nẵng - Nha Trang đúng là hơi phê.
Nhưng cả 2 đoạn trên, gia đình em dự định xuất phát sớm (khoảng 6h sáng), tốc độ trung bình toàn tuyến 50km/h + 2h nghỉ ăn trưa, chụp hình. Hy vọng đến nới trước khi trời tối.
Cà nhà muốn mùng 1 Tết ở Hà Nội chơi, sáng sớm mùng 2 Tết xuất phát.
Nhưng cũng đang cân nhắc Bác ạ, nếu ham chơi, muốn có nhiều thời gian chơi, ghé được nhiều nới thì có lẽ nhà em sẽ đổi sang mùng 1 Tết xuất phát.
Mùng 1 Tết năm 2011 vừa rồi, đúng 6h sáng em xuất phát từ HCM, đường vắng, không có xxx lái xe sướng lắm Bác ạ, đến Nha Trang là đúng 1h chiều.
Theo gợi ý của các Bác, tối qua em đã ra nhà sách Nguyễn Huệ mua 3 tập cuốn BỬU NGÔN DU LỊCH 3 MIỀN. Giờ em đang nghiên cứu, có gì hay, hoặc thắc mắc, sẽ trao đổi ý kiến cùng các Bác Oser.
Có Bác nào đi xuyên Việt cùng lịch trình với em không?

Hạng C
2/9/11
538
388
63

captiva_11 nói:
Cảm ơn ý kiến Bác Minh Khanh,
Ngày 14/1 đúng là 21/12 Tân Mão, gia đình em ngày này đi ra HN.
Đoạn Hà Nội - Quảng Bình, Em đang dự kiến chạy đường Hồ Chí Minh, đường vắng, phong cảnh đẹp, chạy 1 mạch đến Đồng Hới và nghỉ đêm ở đây. Em đang tìm hiểu cung đường Hồ Chí Minh trên đoạn này.
Đoạn Đà Nẵng - Nha Trang đúng là hơi phê.
Nhưng cả 2 đoạn trên, gia đình em dự định xuất phát sớm (khoảng 6h sáng), tốc độ trung bình toàn tuyến 50km/h + 2h nghỉ ăn trưa, chụp hình. Hy vọng đến nới trước khi trời tối.
Cà nhà muốn mùng 1 Tết ở Hà Nội chơi, sáng sớm mùng 2 Tết xuất phát.
Nhưng cũng đang cân nhắc Bác ạ, nếu ham chơi, muốn có nhiều thời gian chơi, ghé được nhiều nới thì có lẽ nhà em sẽ đổi sang mùng 1 Tết xuất phát.
Mùng 1 Tết năm 2011 vừa rồi, đúng 6h sáng em xuất phát từ HCM, đường vắng, không có xxx lái xe sướng lắm Bác ạ, đến Nha Trang là đúng 1h chiều.
Theo gợi ý của các Bác, tối qua em đã ra nhà sách Nguyễn Huệ mua 3 tập cuốn BỬU NGÔN DU LỊCH 3 MIỀN. Giờ em đang nghiên cứu, có gì hay, hoặc thắc mắc, sẽ trao đổi ý kiến cùng các Bác Oser.
Có Bác nào đi xuyên Việt cùng lịch trình với em không?
Đường HCM đoạn Hà Nội - Quảng Bình thì đường tương đối bằng phẳng (không đèo dốc nhiều), ven đường có nhiều nhà dân và giữa đường có nhiều phân trâu (nhất là đoạn qua Thanh Hóa - Nghệ An) theo tôi thì phong cảnh không đẹp bằng đoạn Thạnh Mỹ (ngã 3 để từ đường HCM rẽ vào Đà Nẵng) - Kom Tum.
Nếu bác muốn mạo hiểm và thưởng thức phong cảnh cực kỳ hấp dẫn, hoang dã thì khi đến Quảng Bình (cách động Phong Nha khoảng 7 km) bác nên theo đường HCM Tây (nhánh Tây) dài 182km, điểm cuối của nhánh Tây này là địa danh Khe Sanh sẽ giao với QL 9, QL 9 này là đường nối 2 điểm Đông Hà (Quảng Trị) với cửa khẩu Lao Bảo qua Lào.
Tại Khe Sanh bác có thể Nam tiến bằng 2 cách:
1. Rẽ trái theo QL 9 ra Đông Hà (60km).
2. Tiếp tục theo đường HCM để đến Thạnh Mỹ và từ đó ra Đà Nẵng hoặc tiến về Kom Tum, đoạn này cũng cực kỳ hấp dẫn, hoang vắng và đi trên vùng núi cao, đi lẫn vào trong mây, đoạn này gia đình mình có đi rồi (phải nghỉ đêm ở A Lưới, Thừa Thiên Huế).
Cái khó của các cung đường mình vừa đề cập là phải bố trí thời gian sao cho hợp lý để đến trước lúc trời tối thì phải có điểm dừng nghỉ đêm và ăn uống dọc đường.
Ghi chú: đường HCM đoạn gần Phong Nha đến QL 9 có 2 nhánh: Nhánh Tây đã đề cập. Nhánh Đông thì dài 145km, có nghĩa trang Trường Sơn, nhà dân và các phương tiện giao thông tương đối nhiều, điểm cuối là Cam Lộ cách Đông Hà 12km.

Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55

Cảm ơn thông tin của Bác Minh Khanh, em cũng thích đi các cung đường mới. Nhưng như Bác nói, sẽ phải sắp xếp lại thời gian cho từng chặng đường.

Hạng C
2/9/11
538
388
63

captiva_11 nói:
Cảm ơn thông tin của Bác Minh Khanh, em cũng thích đi các cung đường mới. Nhưng như Bác nói, sẽ phải sắp xếp lại thời gian cho từng chặng đường.
Bác có thể tham khảo quyển Tập bản đồ giao thông đường bộ Việt Nam, giá bìa 230.000đồng tại các nhà sách, để bố trí chặng đường phải đi trong từng ngày sao cho hợp lý.

Một trang tiêu biểu của bản đồ.

Tập Lái
5/12/10
4
0
1
50

E đọc lịch trình của bác chủ thớt hoa hết cả mắt,20 ngày thì bác chỉ chạy ra đến HN và đi Hạ Long thôi,còn bác muốn đi thác Bản Giốc,cột cờ Lũng Cú vá Sa Pa,Mù Căng Chải thì phải thêm ít nhất 10 ngày nữa nhé,đường đi đến các địa danh đó thực sự các bác k tưởng tượng đc đâu,nếu bác muốn hỏi rõ từng cung đường đò thì pm cho e nhé.đôi lời góp ý với bác.

Status
Không mở trả lời sau này.