Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
15/7/10
1.196
740
113
Sài Gòn
Re:Xuyên Việt Tết Nguyên Đán 2012

do le tuan nói:
HUNG BK nói:
Một ngày chạy khoảng 300-350km thôi bác ạ. Đến những nơi cần nghỉ là chiều sau khi ăn uống xong còn phải đi dạo quanh thành phố đó để biết sinh hoạt thành phố đó như thế nào nữa bác .

Tết Dl vừa rồi em làm chuyến xuyên 1/2 Việt :
http://www.otosaigon.com/...-2557-km-m2783254.aspx

Theo em mồi ngày di chuyển 300-350km = 7-8 tiếng đạp đạp cho 1 tài cũng không phải là nhẹ đâu, nhất là nó kéo dài liên tục hơn 20 ngày. Vài ngày đầu khi đang còn hứng thì là chuyện nhỏ, nhưng dần dần thành chuyện không nhỏ nữa cho những ngày sau ...
Em nói thật đấy, đi chơi thì đừng cố gồng nghe bác, phải nhẹ nhàng, vui vẻ, thoải mái mới được. Nếu 2 tài, kể là 1 chính 1 phụ, thì vấn đề đơn giản đi rất nhiều bác ạ. Bác Do Tuan Le chắc cũng cần đến sự trợ giúp của người thân phải không ạ?

Theo em bác nên sắp xếp sao cho cứ khoảng 5 ngày siết thì có 1 ngày lỏng, cái ngày lỏng này bác đừng đạp đạp gì sất mà chỉ loanh quanh 1 điểm thôi để lấy lại sức cho cả đoàn, nhất là cho bác tài, và lại được tham quan chuyên sâu, rồi có thời gian nghỉ ngơi, giặt giũ này nọ nữa...

Cuối cùng, em nghĩ rằng đi du lịch thì tiêu chí hàng đầu là AN TOÀN, rồi vui vẻ, thoải mái, khám phá, mạnh khoẻ...

Chúc bác và gia đình chuyến đi an toàn, thú vị.

P/s: Những điều em hù hù bác đừng có nghĩ ngợi quá, cứ coi như đó là phần phản biện. Khi đã chuẩn bị kỹ mọi thứ, GĐ bác cứ vô tư mà lên đường.

Bà xã mình lái khá cứng, chạy tuyến QL 1 nhiều lần rồi. Riêng đoạn QL 14 mình ôm hết, đường HCM thì bã lái tí đỉnh. Nói chung khi mệt mõi mình giao cho "phụ xế", nằm chợp mắt khoảng 1/2g là OK.
Còn nếu lái một mình thì nên kiếm chổ nghỉ ngơi... nhiều khi mắt bác đang mở nhưng thực sự đã thiếp đi trong chốc lát... (cái này mình bị rồi...)

BX bác lái cứng vậy chắn chắn sẽ giúp cho chuyến đi nhẹ nhàng hơn rất nhiều, cả về mặt tâm lý nữa. E đang động viên BX lấy bằng, rồi còn phải ra thao trường nhiều nhiều, lúc ấy khi ngoài "mặt trận" sẽ giúp giảm tải cho em trong những chuyến đi xa. Em thấy trên xe khi có "người lạ" sẽ không được thoải mái cho lắm.

Hồi lúc đó, mỗi ngày tụi em đi trung bình 500km = 10 tiếng đạp đạp = 4ca x 2,5 tiếng/ca => 2ca x 2,5 tiếng/tài thấy cũng khá khoẻ, tối nào cũng làm tí được.

Tuyệt đối không cố bác Tuấn nhỉ, thấy trong người đuối đuối thì dứt khoát phải thay tài hoặc dừng nghỉ, không cần lấy số má với ai, AN TOÀN TRÊN HẾT! Em quy định cứ 2,5 tiếng là bắt buộc đổi tài dù còn mạnh hay đã đuối.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
16/4/10
77
0
0
39

Nhìn lộ trình em hoa cả mắt, chúc gia đình bác có kỳ nghỉ thật vui.

Hạng C
2/9/11
538
388
63

Hongsamac nói:
Nhìn lộ trình em hoa cả mắt, chúc gia đình bác có kỳ nghỉ thật vui.
Lộ trình như trên là đã bớt đi một số địa danh rồi đấy bác ạ, vì thời gian có hạn nên không thể đi nhiều nơi hơn nữa.
Cám ơn lời chúc của bác.

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113

Em đã XV 1 lần, xuyên 1/2 thì nhiều lần, góp ý gia đình bác:

1. Ở:
Không nên lo ngại về chỗ ở. KS Tết rẻ và dễ kiếm! điều này trái ngược với suy nghĩ thông thường!
Cũng không cần book KS trước. Lập sẵn DS thành phố dự định đến. Mỗi thành phố tra internet + 1080 ---> vài khách sạn. Điện thoại trược hỏi địa chỉ, giá, ...
Trên đường đi, buổi chiều, điện thoại book cho tối hôm đó. Là OK.
Nên chọn mấy cái Công đoàn, Nhà khách, ... sẽ rẻ, rộng, an ninh, ... tuy không tiện nghi lắm.

2. ĂN:
Lại rất cần lưu ý. Phía Bắc ăn tết rất kỹ. Rất khó kiếm chỗ ăn bình thường.
Luôn chuẩn bị sẵn mì gói, bánh chưng, trứng (thậm chí luộc sẵn),... mang nồi cơm điện thì tốt!

3. ĐƯỜNG XÁ:
Vô tư, rất vắng vẻ.
Cần lưu ý mấy ông say sỉn thôi!
Cứ đi đúng tốc độ, quan sát biển báo. Chẳng sợ xxx!

4. LỘ TRÌNH:
Không nên đi đều đều mỗi ngày 300-350km.
Nên cân nhắc: có ngày 400-600, có ngày nghỉ, có ngày 100-200km.

5. QUẦN ÁO:
Cần chuẩn bị nhiều. Miền Bắc tết mưa xuân.
Hỏi KS xem có chổ giặt sấy lấy ngay?

6. QUAN TRỌNG:
Các phương án khi có sự cố: bể bánh, xẹp bánh (nhiều lần thì sao?), hỏng xe (mọi thứ đều có thể xảy ra!!!), ...

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113

maisun nói:
Em theo dỏi chuyên mục của bác từ đầu, em thấy gia đình mình khí thế hừng hựt.

<span style=""color: #ff0000;"">Nhưng khi đi bác lưu ý nhé, ăn uống trên đường đảm bảo vệ sinh không nói, nhưng đối với trẻ con và cả người lớn nữa, khi đi xe nhiều dể bị các bệnh về đường ruột và đặ biệt cẩn thận vấn đề bao tử nên Bác cần dự phòng nhe, ăn xong rùi ngồi xe không tốt cho bao tử lắm. </span>

Mặc dù cả nàh mình thích thời tiết lạnh, tuy nhiên do đi đường xa thì Bác cũng khôgn nên xem thường nhé chuẩn bị một số viên C sủi cho các bé để có sức đề kháng nhé.

Đây là những điều mà ba me hay quên nên Bác nhớ nhé.
Chúc Bác có chuyến đi thành công và vui vẻ

Cái này rất quan trọng:

- Không ăn các món ... nhạy cảm (nhiều rau sống, thịt tái, ...).
- Không ăn quá no.
- Không để bụng đói.
- Chuẩn bị túi thuốc gia đình. Đặc biệt thuốc về tiêu hóa.

- Trời lạnh + xe máy lạnh ---> thường ít uống nước ----> lưu ý không để cơ thể thiếu nước ---> phải có ĐỊNH MỨC nước uống hàng buổi, hàng ngày!

Hạng B1
16/4/10
77
0
0
39

Đi du lịch thời điểm gần Tết, tận mắt chứng kiến không khí chuẩn bị đón Tết của cả 3 miền chắc thú vị lắm nhỉ? Em cũng ước được 1 lần làm chuyến XV như gia đình mợ Minhkhanh mà chưa thực hiện được. Khi nào về mợ nhớ post hình cho em nghía với nhé. :)

Hạng C
2/9/11
538
388
63

viktor nói:
Em đã XV 1 lần, xuyên 1/2 thì nhiều lần, góp ý gia đình bác:

1. Ở:
Không nên lo ngại về chỗ ở. KS Tết rẻ và dễ kiếm! điều này trái ngược với suy nghĩ thông thường!
Cũng không cần book KS trước. Lập sẵn DS thành phố dự định đến. Mỗi thành phố tra internet + 1080 ---> vài khách sạn. Điện thoại trược hỏi địa chỉ, giá, ...
Trên đường đi, buổi chiều, điện thoại book cho tối hôm đó. Là OK.
Nên chọn mấy cái Công đoàn, Nhà khách, ... sẽ rẻ, rộng, an ninh, ... tuy không tiện nghi lắm.

2. ĂN:
Lại rất cần lưu ý. Phía Bắc ăn tết rất kỹ. Rất khó kiếm chỗ ăn bình thường.
Luôn chuẩn bị sẵn mì gói, bánh chưng, trứng (thậm chí luộc sẵn),... mang nồi cơm điện thì tốt!

3. ĐƯỜNG XÁ:
Vô tư, rất vắng vẻ.
Cần lưu ý mấy ông say sỉn thôi!
Cứ đi đúng tốc độ, quan sát biển báo. Chẳng sợ xxx!

4. LỘ TRÌNH:
Không nên đi đều đều mỗi ngày 300-350km.
Nên cân nhắc: có ngày 400-600, có ngày nghỉ, có ngày 100-200km.

5. QUẦN ÁO:
Cần chuẩn bị nhiều. Miền Bắc tết mưa xuân.
Hỏi KS xem có chổ giặt sấy lấy ngay?

6. QUAN TRỌNG:
Các phương án khi có sự cố: bể bánh, xẹp bánh (nhiều lần thì sao?), hỏng xe (mọi thứ đều có thể xảy ra!!!), ...
maisun nói:
Em theo dỏi chuyên mục của bác từ đầu, em thấy gia đình mình khí thế hừng hựt.

<span style=""color: #ff0000;"">Nhưng khi đi bác lưu ý nhé, ăn uống trên đường đảm bảo vệ sinh không nói, nhưng đối với trẻ con và cả người lớn nữa, khi đi xe nhiều dể bị các bệnh về đường ruột và đặ biệt cẩn thận vấn đề bao tử nên Bác cần dự phòng nhe, ăn xong rùi ngồi xe không tốt cho bao tử lắm. </span>

Mặc dù cả nàh mình thích thời tiết lạnh, tuy nhiên do đi đường xa thì Bác cũng khôgn nên xem thường nhé chuẩn bị một số viên C sủi cho các bé để có sức đề kháng nhé.

Đây là những điều mà ba me hay quên nên Bác nhớ nhé.
Chúc Bác có chuyến đi thành công và vui vẻ

Cái này rất quan trọng:

- Không ăn các món ... nhạy cảm (nhiều rau sống, thịt tái, ...).
- Không ăn quá no.
- Không để bụng đói.
- Chuẩn bị túi thuốc gia đình. Đặc biệt thuốc về tiêu hóa.

- Trời lạnh + xe máy lạnh ---> thường ít uống nước ----> lưu ý không để cơ thể thiếu nước ---> phải có ĐỊNH MỨC nước uống hàng buổi, hàng ngày!
Bác đã đi XV 1 lần và xuyên 1/2 nhiều lần thì chắc là bác có nhiều kinh nghiệm lắm nhỉ?
Thành thật cám ơn lời những lời khuyên vô cùng quý giá của bác.
Tiện đây cũng xin gởi lời cảm ơn đến tất cả mọi người đã góp ý cho chương trình XV Tết nguyên đán 2012. Mình luôn lắng nghe và luôn tiếp thu tất cả mọi ý kiến đóng góp.

Hạng B2
11/5/11
316
2
0
www.facebook.com

Phi_Tran nói:
Em cũng thèm xuyên 3/4 Việt vào dịp tết này (ra đến Vinh là ok rồi), mà không biết có lo kịp không nữa. Nếu được thì kiếm thêm 1 xế nữa, rồi làm 1 mạch luôn.

Nếu thế anh em mình đi với nhau cho vui , mình về tới Huế thôi trước tết vài ngày là được mình chủ động thời gian mà

Hạng D
14/8/09
1.278
3.649
113
41
Biên Hoà

tranle nói:
Phi_Tran nói:
Em cũng thèm xuyên 3/4 Việt vào dịp tết này (ra đến Vinh là ok rồi), mà không biết có lo kịp không nữa. Nếu được thì kiếm thêm 1 xế nữa, rồi làm 1 mạch luôn.

Nếu thế anh em mình đi với nhau cho vui , mình về tới Huế thôi trước tết vài ngày là được mình chủ động thời gian mà

Nếu có thể em sẽ báo bác, giờ cũng đang lo kiếm lúa nữa.
Em thì thì chưa XV bao giờ, không biết từ Tp HCM ra Bắc có bao nhiêu Đèo, vượt Đèo ra sao. Em là em ngán nhất mấy cái Đèo.

Hạng C
2/9/11
538
388
63

Phi_Tran nói:
tranle nói:
Phi_Tran nói:

Nếu có thể em sẽ báo bác, giờ cũng đang lo kiếm lúa nữa.
Em thì thì chưa XV bao giờ, không biết từ Tp HCM ra Bắc có bao nhiêu Đèo, vượt Đèo ra sao. Em là em ngán nhất mấy cái Đèo.
Lái xe vượt đèo mới thú vị bác ạ, vì thường phong cảnh đường đèo rất đẹp, mình chạy chậm chậm thôi thì cũng an toàn đó bác.
*Đi theo quốc lộ 1 thì có các đèo lớn: Đèo Cả (ranh giới Khánh Hòa - Phú Yên), đèo Cù Mông (ranh giới Phú Yên - Bình Định), đèo Hải Vân (ranh giới Đà Nẵng - Thừa Thiên Huế), 2 đèo liên tiếp nhau là Phú Gia và Phước Tượng (Thừa Thiên Huế), đèo Ngang (ranh giới Quảng Bình - Hà Tĩnh).
*Đi theo đường HCM thì đồi núi nhiều, nhưng có 1 đèo lớn là đèo Lò Xo (Kom Tum).

Status
Không mở trả lời sau này.