Hạng B2
31/5/12
207
540
93
Xin chào các bác thông thạo IT. Em muốn kết nối laptop qua cổng thunderbolt với màn hình ngoài lớn hơn để tiện làm việc ( vì lớn tuổi mắt kém). Xin hỏi:
1/ có màn hình nào có cổng thunderbolt để kết nối direct? Nếu không thì cáp chuyển đổi thế nào? Thông thường e hay thấy HDMI to HDMI
2/ giới thiệu giúp em màn hình nào làm việc văn phòng tốt trong tầm giá 5-6 triệu, size 24-27 inches. Em thì hay dùng Dell.

cám ơn các bác nhiều. Thân!

Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.593
113
Sài Gòn
nkl.am
1. Chắc bác dùng mac, mới có cổng thunderbolt. Trường hợp thunderbolt 1, 2 thì cổng này tương thích với các màn hình hỗ trợ Display Port và dùng dây native DP-miniDP (nhiều khi cho kèm màn hình) để nối, ko phải chuyển đổi gì hết. Th bác có thunderbolt 3 (mac đời mới gần đây) cái ổ cắm nó hình dẹt dẹt thì phải tìm màn hình hỗ trợ cổng usb-c tương tự (khá hiếm) hoặc mua dây usb-c DisplayPort để cắm. Ngoài ra cũng có thể chuyển từ thunderbolt sang HDMI hoặc VGA nhưng phải dùng adapter chuyển đổi. Ngắn gọn: nên mua màn có hỗ trợ cổng DisplayPort. Màn hỗ trợ Thunderbolt rất ít.

2. Nếu ko chơi game bác có thể mua dell u2414h hoặc u2515h. Ngân sách cho phép thì mua u2714h. Mua có kèm dây cắm thẳng vào mac luôn ko cần chuyển gì cả.

Hạng B2
31/5/12
207
540
93
Cám ơn bác @lamnk đã trả lời giúp. Máy em là Dell xps 9550 nên có thunderbolt. Vậy em đưa tín hiệu vào màn hình ngoài, ví dụ như dell như bác giới thiệu ở #2 thì màn hình Dell này có DP? Và có tương thích/ nhận được không? Em thì chỉ dùng l/v thôi, không có thời gian chơi game. Thanks...

Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.593
113
Sài Gòn
nkl.am
XPS 9550 của bác có USB 3.1 Type-C (USB-C Thunderbolt 3) và HDMI.

Dell U2414h có hỗ trợ DisplayPort và HDMI. Nếu bác mua thì dùng dây HDMI chắc chắn là kết nối được. Còn cổng Thunderbolt 3 kia theo em tìm hiểu rất là hit-or-miss, không đảm bảo chạy.

Các màn hình có hỗ trợ native USB-C giá khá đắt và khó tìm.