Tập Lái
12/6/07
30
0
0
các bác ơi, hôm trươc đi trên đường mải nghe nhạc nên huc vào dít một em innova, đầu xe móp tơi tả, két nuớc cũng bị chảy, nắp capô cong như một chiếc bánh đa....
Sau khi đưa vào xưởng mất một tuần, lấy xe về chạy được hai ba hôm thì thấy máy xe có vẻ gằn và không bốc. khoảng hơn một tuân sau, đúng tối Noel làm nghĩa vụ người chồng tốt, người cha mẫu mực (ít khi lắm) đưa cả nhà đi chơi, chạy đến Daewoo thì thấy điều hòa phả ra toàn hơi nóng, nhìn vào táp lô thì thấy đồng hồ đo nhiệt độ máy gần chạm vạch đỏ. Tá hỏa tam tinh tôi táp vào lề đường kiểm tra thì két nươc ko còn một giọt nào. Tôi đổ thêm nước vào và mang xe vào xưởng thì mới biết các chú thợ chế cho chiếc nắp két nước không kín và nước thoat ra ngoài hết. Tuy xe chưa bị bó máy nhưng cũng cảm thấy là rất nóng. Thực sự thì tôi ko biết nước cạn từ bao giờ vì mấy hôm đi công tác bà xã ở nhà cúng chạy loanh quanh. Bác nào có kinh nghiệm cho tôi biết như vậy thì có ảnh hưởng nhiều đến máy ko, có phải kiểm tra máy ko ? Các chú thợ nói ko sao nhưng thực tình tôi ko tin lắm. Xin cảm tạ

Tập Lái
12/6/07
30
0
0
RE: ket nuoc bi ro, may nong, xot qua...

Xin bổ xung thêm la xe Lancer 2.0

Tập Lái
27/4/06
28
0
0

Nếu bác khong chạy quá lâu với tốc độ cao!ý iem là chạy đường trường với tốc độ cao! thì chắc cũng không nghiêm trọng lắm đâu! Vì iem nghĩ đơn giản là két nước chỉ là giải nhiệt, mà bác đi chưa thấy bốc khói máy thì cũng chưa quá nóng đến mức độ nguy hiểm!Các đồ trong động cơ chủ yếu bằng kim loại mà!
Con xe trước của iem là Matiz có lần vợ iem chạy, thấy gọi điện nói có khói bốc lên từ máy, iem hỏi khói màu gì - trả lời: màu vàng vàng! Iem kêu qua Gara gần nhất kiểm tra luôn, cũng như xe bác-sạch nước làm mát do thủng két nước! Sửa xong chạy như thường đến bi giờ chuyển cho ô anh vợ chạy 2 năm nữa vẫn ok bác à!
Bi giờ iem cung đang chạy Gala như bác mỗi tội có 1.6 thui! he he

Last edited by a moderator:
X10
Hạng B1
6/10/07
78
0
0
53
www.otosaigon.com

nếu bác phát hiện liền như vậy thì cũng chưa đến nỗi nào đâu bác ạh, cứ yên tâm đi, nếu có vấn đề thì bác cũng không thể chạy về lại gara sau khi bác châm thêm nước đâu ah.
xe bác làm bảo hiểm không? sao không bảo thợ nó thay 1 nắp két nước mới hả bác, nắp đó cũng quan trọng lắm đấy bác?

Tập Lái
12/6/07
30
0
0

cám ơn các bác, tui thay nắp mới rùi, hôm trước mấy chú thợ làm ẩu nên mới vậy

Hạng D
14/8/06
1.453
11
0

đi xe nên nhớ liết nhìn cái đồng hồ nhiệt độ bác nhé và trong xe nên mang theo can nước sạch(ko có cặn, chất cứng) như nước máy. có gì thì châm vào. và mang theo tí kẹo cao su or đất sét, có gì thì ịn nó vào chữa cháy

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn

Trên xe các bác lúc nào cũng có vài chai nước lọc để sẵn hoặc tấp vào lề đường có tiệm tạp hóa là có ngay . Tuy nhiên gặp trường hợp trên các bác nên chờ từ 15--->30 phút ( đương nhiên phải tắt máy ) để máy bớt nóng rồi mới mở nắp két nước đổ từ từ ...từ từ vào nhé ! Nếu đang quá nóng mà đổ vào ngay có thể nứt nắp Quylát là đổ nợ đấy !

Hạng B2
26/6/07
120
1
0

Trích đoạn: lancer20

các bác ơi, hôm trươc đi trên đường mải nghe nhạc nên huc vào dít một em innova, đầu xe móp tơi tả, két nuớc cũng bị chảy, nắp capô cong như một chiếc bánh đa....
Sau khi đưa vào xưởng mất một tuần, lấy xe về chạy được hai ba hôm thì thấy máy xe có vẻ gằn và không bốc. khoảng hơn một tuân sau, đúng tối Noel làm nghĩa vụ người chồng tốt, người cha mẫu mực (ít khi lắm) đưa cả nhà đi chơi, chạy đến Daewoo thì thấy điều hòa phả ra toàn hơi nóng, nhìn vào táp lô thì thấy đồng hồ đo nhiệt độ máy gần chạm vạch đỏ. Tá hỏa tam tinh tôi táp vào lề đường kiểm tra thì két nươc ko còn một giọt nào. Tôi đổ thêm nước vào và mang xe vào xưởng thì mới biết các chú thợ chế cho chiếc nắp két nước không kín và nước thoat ra ngoài hết. Tuy xe chưa bị bó máy nhưng cũng cảm thấy là rất nóng. Thực sự thì tôi ko biết nước cạn từ bao giờ vì mấy hôm đi công tác bà xã ở nhà cúng chạy loanh quanh. Bác nào có kinh nghiệm cho tôi biết như vậy thì có ảnh hưởng nhiều đến máy ko, có phải kiểm tra máy ko ? Các chú thợ nói ko sao nhưng thực tình tôi ko tin lắm. Xin cảm tạ

No vấn đề đâu bác ơi, vì bác bị lúc chạy trong thành phố, đâu có đi nhanh được đâu. Mà cũng phát hiện ra kịp thời. Tôi cũng bị một lần i chang vậy. Điều hòa tự dưng không mát, máy thấy yếu yếu. Nhìn đồng hồ là tấp xe vào lề đường ngay. Mở capo cho máy nó nguội, rồi mới từ từ đổ nước vào (lavie hẳn hoi). Sau đi kiểm tra hóa ra là cái ống cao su dẫn nước bị thủng. Từ hồi đó đến giờ xe vẫn ngon lành.