Hạng D
11/12/10
3.013
7.665
113
Đường đó có 1 làn, hướng đi bắt buộc là chỉ rẽ phải, vậy xe 4b phải xếp hàng rẽ phải, xe 2b thì được phép chạy bên phải. Bình thường 2b vẫn chạy vậy mà?
Xe 4b chỉ được phép vượt phải khi xe phía trước rẽ trái hay có tín hiệu rẽ trái, ở đây đâu được phép rẽ trái, vậy xe đỏ đó vượt phải.
Luật GTĐB:
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

"Đường đó có 1 làn, hướng đi bắt buộc là chỉ rẽ phải, vậy xe 4b phải xếp hàng rẽ phải, xe 2b thì được phép chạy bên phải. Bình thường 2b vẫn chạy vậy mà?"
Em xin trả lời bác luôn:

Đường đó không cấm ô tô (chắc chắn rồi) -> xe 2b và 4b đều ngang cấp nhau, đều là xe cơ giới đường bộ, vậy sao 2b đi được còn 4b không đi được, bình thường 2b vẫn chạy, tại sao 4b không được chạy?
Vấn đề này trước đây em cũng lù mù nhưng sau đó đọc kỹ hơn, tham khảo nhiều hơn thì yên tâm hơn khi chạy bên trong và sẵn sàng chiến (vì luật cho phép, bác tham khảo thêm làn đường đủ rộng cho xe cơ giới lưu thông) do em thường xuyên đi ở khu vực Phú Mỹ Hưng, đường mỗi chiều chỉ có 1 làn (có điều lớn hơn so với đường của thớt)
=> Em khẳng định với bác xe đỏ không vượt phải, họ chỉ đi bên phải khi phần đường còn lại của làn đường đó đủ rộng cho xe họ lưu thông, do vậy đối với 2b luôn luôn đủ rộng cho họ lưu thông và không một xxx nào dám bắt 2b đi bên đó nói họ vượt phải.
Trả lời luôn nếu xxx hỏi vấn đề: "vậy xe lưu thông với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải, tại sao các xe bên phải luôn luôn đi qua mà xe bên trái không đi được?", đơn giản do xe bên trái bị kẹt và dòng xe của họ bị ùn lại không thể di chuyển, còn các xe lưu thông bên phải, với tốc độ cho phép của luật, họ vẫn lưu thông qua là bình thường.

Còn lại là bác nói về các điều kiện được vượt phải, cái này em miễn bàn vì bác nói không sai.
(Funny tí chổ này, chiêu này cũng là chiêu của xxx hay dùng để hướng người khác vào vấn đề theo ý mình: đương sự nói "tôi không vượt phải" chứ không nói "tôi được vượt phải vì thỏa các điều kiện abc gì gì đó" theo ý của xxx)
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

Hạng D
20/6/12
1.516
538
113
Q3, TPHCM
Bỏ đi cho nhẹ đầu bác ơi. E cũng hay bức xúc với bọn tham gia giao thông vô ý thức. Nhiều khi muốn đụng luôn cho rồi. Nhưng cũng cố nhịn cho qua. Còn nó ép mình quá thì......e về mét vợ:)
Vế cười Bác làm e ko nhịn đc cười. :D :D

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Đây không phải lần đầu của spark, em bị lấn mấy lần như vậy rồi. Hình như xe trong cái chung cư gần đó. Đường này em không dám đi tầm 6 giờ chiều. Năm ngày như 1.
He he, "sống chung với lũ" thôi bác, hoàn cảnh vậy biết sao giờ.
Trong cái khó ló cái hay.
Nói tới lũ thì ngày xưa các cấp chính quyền, các nhà khoa học đưa ra biết bao đề tài khoa học, công trình nghiên cứu, thậm chí có cả phương án đào kênh chia lũ ra vịnh Xiêm nữa. Tốn bao tiền của mà không giải quyết được gì đành quay về tên gọi cũ "mùa nước nổi". Lúc đó lại phân tích những cái lợi, cái được của "quê em mùa nước nổi", nào là rửa mặn, diệt côn trùng sâu bọ, đón lượng phù sa màu mỡ....
Ở đây bác chạy xe vất vả tí nhưng bù lại tích lũy được nhiều kinh nghiệm, tay lái được luyện thường xuyên nên lụa hơn các bác tài ở tỉnh. Anh em ở tỉnh mong được ở trên những con đường như vậy của đất Sài thành để chạy xe đó bác.
Lan man với bác chút vừa để động viên bác vừa để cho nhẹ bớt cái không khí kẹt xe ở SG. hì hì

• Like
Reactions: lapisle
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Đây không phải lần đầu của spark, em bị lấn mấy lần như vậy rồi. Hình như xe trong cái chung cư gần đó. Đường này em không dám đi tầm 6 giờ chiều. Năm ngày như 1.
Vậy là chắc đúng chiếc Xì pắc này quen chạy kiểu lụ đạn như vậy òi.
Bác xem clip bên dưới, sau khi qua được khúc kẹt đến đường Hồ Văn Huê thì gặp lại bác (hay mợ) ấy mở harzard dừng bên lề trái hỏng biết có chiện gì khẩn cấp ?, xong để y đèn như vậy chuyển hướng gần như băng ngang qua lề phải.....pó tay :mad:

• Like
Reactions: lapisle
Hạng B2
4/5/16
240
152
43
Lái xe như thế này gặp nhiều lắm. Đi trước được vài giây mà phải bon chen như vậy, ra đường cũng thể hiện tính cách con người. Nên em an ủi mình chắc nhà họ có người bệnh nên về gấp hoặc thích thể hiện tài năng lái xe mà con người bình thường ko làm được :)

• Like
Reactions: bacai
Hạng B2
10/8/06
244
57
28
33
google.com.vn
"Đường đó có 1 làn, hướng đi bắt buộc là chỉ rẽ phải, vậy xe 4b phải xếp hàng rẽ phải, xe 2b thì được phép chạy bên phải. Bình thường 2b vẫn chạy vậy mà?"
Em xin trả lời bác luôn:

Đường đó không cấm ô tô (chắc chắn rồi) -> xe 2b và 4b đều ngang cấp nhau, đều là xe cơ giới đường bộ, vậy sao 2b đi được còn 4b không đi được, bình thường 2b vẫn chạy, tại sao 4b không được chạy?
Vấn đề này trước đây em cũng lù mù nhưng sau đó đọc kỹ hơn, tham khảo nhiều hơn thì yên tâm hơn khi chạy bên trong và sẵn sàng chiến (vì luật cho phép, bác tham khảo thêm làn đường đủ rộng cho xe cơ giới lưu thông) do em thường xuyên đi ở khu vực Phú Mỹ Hưng, đường mỗi chiều chỉ có 1 làn (có điều lớn hơn so với đường của thớt)
=> Em khẳng định với bác xe đỏ không vượt phải, họ chỉ đi bên phải khi phần đường còn lại của làn đường đó đủ rộng cho xe họ lưu thông, do vậy đối với 2b luôn luôn đủ rộng cho họ lưu thông và không một xxx nào dám bắt 2b đi bên đó nói họ vượt phải.
Trả lời luôn nếu xxx hỏi vấn đề: "vậy xe lưu thông với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải, tại sao các xe bên phải luôn luôn đi qua mà xe bên trái không đi được?", đơn giản do xe bên trái bị kẹt và dòng xe của họ bị ùn lại không thể di chuyển, còn các xe lưu thông bên phải, với tốc độ cho phép của luật, họ vẫn lưu thông qua là bình thường.

Còn lại là bác nói về các điều kiện được vượt phải, cái này em miễn bàn vì bác nói không sai.
(Funny tí chổ này, chiêu này cũng là chiêu của xxx hay dùng để hướng người khác vào vấn đề theo ý mình: đương sự nói "tôi không vượt phải" chứ không nói "tôi được vượt phải vì thỏa các điều kiện abc gì gì đó" theo ý của xxx)
Em thấy suy luận của bác cũng có lý. Bác cho em xin cái trích dẫn trong luật được không,điều mấy khoản mấy,......

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em xin trả lời bác luôn:

Xét về luật thì cả xe 2b và xe 4b đều ko được phép vượt phải.
Tuy nhiên, số lượng xe 2b quá đông, tại các giao lộ cho phép rẽ trái, các xe 2b vượt cả đèn đỏ để rẽ phải (điều này SAI khi ko có đèn tín hiệu cho rẽ phải liên tục), nếu bắt phạt vẫn được, nhưng CSGT cũng rất ít khi bắt.
Việc vượt phải chỉ được phép khi xe phía trước rẽ trái hay có tín hiệu rẽ trái hoặc có chướng ngại vật gây ùn tắc phía bên trái làn đường.
Nếu đường đó ko cho rẽ trái, vậy chạy qua bên phải vượt qua để rẽ phải trước là đã vi phạm lỗi vượt phải, dù là 2b hay 4b, nhưng CSGT ko bắt 2b, nếu bắt vẫn phạt được theo NĐ 46:
xe 4b:
6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người Điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
[BCOLOR=#d5d5d5]...[/BCOLOR]
b) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;

Xe 2b:
4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a....
h) Vượt bên phải trong các trường hợp không được phép;

Xe 2b được qui định tốc độ tối đa trong TP là 40km, chạy chậm hơn xe 4b là 50km, qui tắc xe chạy chậm phải đi về bên phải, qui định xe 2b phải đi về bên phải với tốc độ cho phép, có thể nhanh hơn xe 4b bên phải nếu có xe 4b chạy chậm phía bên trái (nếu chạy chậm mà ko đi về bên phải là xe 4b SAI) hoặc do ùn tắc. Như vậy, xe 2b chạy bên phải xe 4b ko sai, ko vi phạm lỗi vượt phải. Nếu xe
TH xe 4b, đường chỉ có 1 làn, xe 4b phía trước đi chậm, xe sau ko được phép vượt bên phải, trừ th xe trước có tín hiệu rẽ trái hay đang rẽ trái.
Hơn nữa, đa số các làn xe hiện nay chỉ đủ cho 1 xe 4b và vài xe 2b, nếu 2 xe 4b cùng chạy trên 1 làn thì ko đủ hoặc nếu đủ thì chèn ép xe 2b. Nếu bác chạy 2b bị 4b ép như vậy bác sẽ hiểu.

Có thể luật chưa phù hợp với thực tế giao thông hiện nay của VN, nhưng, luật là luật, vi phạm luật là vi phạm. Bác có thể cãi thắng CSGT yếu luật, bác ko thể cãi lại CSGT cứng luật, nếu lập biên bản vi phạm, bác khiếu nại ko thắng được. E chắc!
Bác chỉ được phép chạy bên phải qua mặt xe trước khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hay đang rẽ trái hoặc đường có 2 làn hoặc có chướng ngại vật gây ùn tắc phía bên trái.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/7/16
1.951
13.792
113
vãi, xe đó vượt phải mà các bác lại nói ko..

nói thế thì Hai Bà Trưng khúc Kumho chiều muộn hằng ngày mấy xe con đi lane trong tưởng tượng là đi đúng hết, ko phải vượt phải chắc =)