Hạng B2
8/3/10
119
14
18
Dạ em xin chào các bác sĩ !
Chiều nay em đưa xe đi kiểm định trên đường về thì phát hiện ra tiếng kêu lạ khi phanh, mỗi khi đạp phanh thì có 1 tiếng kêu cụp ở phía bánh trước bên phụ, khi em hạ kiếng xuống thì nghe khá to,chạy nhanh cũng nghe, chậm chậm cũng nghe, lúc đi thì chắc chắn không có. Em nghĩ chắc lúc kiểm định các bác ấy thử phanh hơi mạnh hay sao ấy, khi về nhà em kích bánh lên thổ mạnh vào bánh xe không thấy độ rơ, dùng tay quay mạnh bánh và nhờ người khác đạp phanh thì cũng nghe tiếng cụp nhưng nhỏ,nhưng không biết bị kêu chỗ nào, nhờ các Bác sĩ chẩn đoán bịnh giúp em với, nó bị ở bánh trước em sợ quá !xe em là ford laser ghia 1.8 MT. Em xin chân thành cảm ơn các bác trước ạ .

Hạng B2
8/3/10
119
14
18
trandung_2011 nói:
Nếu xe bác có tải trọng mà kêu nữa thì chắ là do lap đấy.
Dạ cám ơn bác đã cho ý kiến, xe em chạy được 117 nghìn km , vậy có thể bị lắp ko ạ, bị lắp thì hiện tượng nó có bị nhanh như vậy ko ?lúc chưa hạ kiến thì nghe tiếng cụp, lúc em hạ kiếng tiếng nghe thanh gần giống như tiếng ken vậy nếu bị lắp thì cách khắc phục như thế nào ? sửa chữa hay thay thế và giá cả có đắt ko ạ ? các bác tư vấn thêm giúp em với, em cám ơn các bác !

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/12/06
1.140
1.021
113
Xe cũ của Em lúc trước sau khi đăng kiểm xong cũng bị vậy, Em cứ dể vậy đi mấy ngày tự nhiên hết.

Hạng B2
8/3/10
119
14
18
THANHANH nói:
Xe cũ của Em lúc trước sau khi đăng kiểm xong cũng bị vậy, Em cứ dể vậy đi mấy ngày tự nhiên hết.
cám ơn bác ,để em thử coi chứ em chưa dám chạy, hi vọng như lời bác !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Có thể do ru tin ở hệ thống treo rơ lỏng nhưng bác đã thử lắc bánh theo các hướng khác nhau mà không phát hiện rơ lỏng thì em nghĩ vấn đề nằm ở 2 thanh dẫn hướng xilanh phanh thôi bác ạ!

Hạng B2
8/3/10
119
14
18
Dạ em xin chân thành cám ơn bác sĩ và các bác trong diễn đàn đã nhiệt tình tư vấn, ngày mai em mang xe đi sửa, có gì em sẽ báo cáo lại sau, chúc các bác sức khỏe,vui vẻ,lái xe an toàn.

Hạng B2
8/3/10
119
14
18
Dạ cám ơn Bác sĩ và các bác đã nhiệt tình tham vấn , sau khi đem xe đi sửa về em phản hồi để các bác có thêm kinh nghiệm, vấn đề là ở thanh dẫn hướng xilanh phanh ạ, xin chúc các Bác tài OS sức khỏe , lái xe an toàn.