Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Khi nào cần thay dây curoa?

Hạng C
3/9/14
530
130
43
Khi nào cần thay dây curoa?
Các bác cho hỏi là xe Ford Focus 2010, đã đi được 54.000 km thì cần thay dây cuaro chưa ạ? Không biết dây curoa có liên quan đến độ ồn của khoang máy không ạ? Cám ơn các bác

Hạng C
9/4/06
576
356
63
48
Quận 2
ý bác là curoa nào ? curoa cam hay curoa ngoài (kéo lock lạnh+bơm trợ lực lái.....) ?
Curoa cam thì mới đi 7 năm/54k km thì chưa đến mức phải thay. Thường khoảng 80k km.
Curoa ngoài thì bác check bằng mắt xem có bị ran nứt chưa, có chùn quá hay ko,....
Về tiếng ồn gây ra chủ yếu là do bạc đạn buly mòn (buly tăng đơ, hoặc bạc đạn trong lock lạnh,....) nếu kêu lớn thì nên thay gấp để tránh bó/kẹt gây nóng/đứt dây bất tử sẽ nguy hiểm.

• Like
Reactions: ITMan
Hạng C
3/9/14
530
130
43
ý bác là curoa nào ? curoa cam hay curoa ngoài (kéo lock lạnh+bơm trợ lực lái.....) ?
Curoa cam thì mới đi 7 năm/54k km thì chưa đến mức phải thay. Thường khoảng 80k km.
Curoa ngoài thì bác check bằng mắt xem có bị ran nứt chưa, có chùn quá hay ko,....
Về tiếng ồn gây ra chủ yếu là do bạc đạn buly mòn (buly tăng đơ, hoặc bạc đạn trong lock lạnh,....) nếu kêu lớn thì nên thay gấp để tránh bó/kẹt gây nóng/đứt dây bất tử sẽ nguy hiểm.
Mình đang nói đến dây curoa ngoài đó bác.

Hạng D
31/3/10
1.632
983
113
Sì Gòn
Bác cũng đi Focus phải ko?
Cùng đời 2009MT sau 7 năm lăn bánh dc 98 ngàn km rồi và đã thay:
Cặp phuộc trước
Bugi
Cặp dây curoa
Cao su càng A, cao su chân máy (dầu) và cao su giảm chấn