Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Khi nào nên thay cụm tăng tổng?

Hạng C
3/9/14
530
130
43
Xe mình là Focus. KTV trong hãng kiểm tra thì nói nghe tiếng kêu rét rét ở cái buli, nhưng kêu mình thay cả cụm tăng tổng? Các bác cho hỏi thay cái buli thôi được ko?

Hạng D
31/3/10
1.632
983
113
Sì Gòn
Xe mình là Focus. KTV trong hãng kiểm tra thì nói nghe tiếng kêu rét rét ở cái buli, nhưng kêu mình thay cả cụm tăng tổng? Các bác cho hỏi thay cái buli thôi được ko?
Chỉ thay cái bạc đạn thôi. Mình cũng thay khi bác Luân còn làm ở dv Trần Hưng Đạo

Hạng C
5/9/13
548
587
93
Bình thường thì khi pulley tăng tổng hư thì sẽ thay cả cụm cho an tâm, ngoài ra bác có thể chỉ thay bạc đạn bên trong, cách này thường thì sau một thời gian cũng bị lại vì Pulley bị đảo, hoặc kêu, có thể do bạc đạn không tốt hay lúc ép vô không chuẩn. Cách nữa là thay cái pulley có sẵn bạc đạn luôn. Bác thử tìm trên xem ở VN có Pulley cho Focus hay không, hoặc là ship từ Ebay/Amazon về.

• Like
Reactions: ITMan and lvtphong
Hạng C
3/9/14
530
130
43
Ở VN có bán bác, nhưng mình ko biết là khi nào cần thay buli, khi nào cần thay cả cụm. Ở HCM thì gara nào chuyên về mấy cái này các bác? Trong hãng toàn thay nguyên cụm

Hạng C
5/9/13
548
587
93
Ở VN có bán bác, nhưng mình ko biết là khi nào cần thay buli, khi nào cần thay cả cụm. Ở HCM thì gara nào chuyên về mấy cái này các bác? Trong hãng toàn thay nguyên cụm
Trường hợp thay cả cụm như e đã nói ở trên, hoặc lò xo bên trong phần thân (cái cùi) không còn đàn hồi tốt, dây curoa sẽ không được căng ra đúng mức hoặc căng quá mức...
Cái Pulley này garage nào thay cũng được bác ơi, rất đơn giản, bác vẫn có thể tự mình DIY !
:3dcuoi:

Hạng C
3/9/14
530
130
43
Trường hợp thay cả cụm như e đã nói ở trên, hoặc lò xo bên trong phần thân (cái cùi) không còn đàn hồi tốt, dây curoa sẽ không được căng ra đúng mức hoặc căng quá mức...
Cái Pulley này garage nào thay cũng được bác ơi, rất đơn giản, bác vẫn có thể tự mình DIY !
:3dcuoi:
Vì tính làm nhiều thứ chứ ko phải cái này ko bác :)

Tập Lái
10/1/17
31
6
8
36
khi hư cả cụm thì sẽ có tiếng kêu lạch cạch.c còn kêu rét rét là do bạc đạn thôi. tốt nhất là kiểm tra hết tất cả bạc đạn đỡ cuaro

Tập Lái
10/1/17
31
6
8
36
xe bác nói làm nhiều thứ gì,để mình chỉ chổ làm hết tất cả cho bác