Hạng B2
1/12/09
318
147
43
Xe ngược chiều đi ào qua mình ngay mà bác, khi qua rồi thì việc họ tắt hay bật đèn pha đi thì cũng đâu có liên quan gì đến mình nữa, em chưa thật sự hiểu ý bác lắm ...

Hạng C
20/3/08
860
4
18
như thế này nhé,bác đang bon bon ngon trớn,bổng nhiên xuất hiện một chiếc xe chạy ngược chiều với bác và hai quả đèn pha sáng loà,bác đá cos ra hiệu hãy hạ đèn xuống cos,xe kia vẫn không hạ,lúc này bác mới tắt đèn xe của bác đi,và bác đa pha như bác vẫn đá pha như ban ngày bác xin đường xe ngược chiều khi bác đang vượt đó,lúc này thành đèn pha chớp nháy sẽ khiến xe ngược chiều sợ mà xuống cos ngay,và bác bật đèn xe của bác chạy tiếp.hiểu chưa bác.

Hạng B2
7/6/08
428
102
43
42
Xin góp thêm 1 ý là xe chạy cùng chiều thì nên hạ Cos, còn muốn để pha cho rõ thì để xe cùng chiều cách xe mình 500m trở lên, nhưng vậy an toàn và dễ chịu cho cả 2 xe hơn

Hạng B2
7/6/08
428
102
43
42
CUMINV12 nói:
như thế này nhé,bác đang bon bon ngon trớn,bổng nhiên xuất hiện một chiếc xe chạy ngược chiều với bác và hai quả đèn pha sáng loà,bác đá cos ra hiệu hãy hạ đèn xuống cos,xe kia vẫn không hạ,lúc này bác mới tắt đèn xe của bác đi,và bác đa pha như bác vẫn đá pha như ban ngày bác xin đường xe ngược chiều khi bác đang vượt đó,lúc này thành đèn pha chớp nháy sẽ khiến xe ngược chiều sợ mà xuống cos ngay,và bác bật đèn xe của bác chạy tiếp.hiểu chưa bác.

Bác cũng liều mình thật, đang trời đêm, tắt đèn thì có còn thấy đường phía bên mình không bác. Theo ngu ý của em, chịu khó mua 1 cặp bóng pha siêu sáng của Nam Vũ, ra chỗ đó, đá một phát là mấy chú kia cụp xuống Cos ngay. Hầu hết các bác giữ pha chạy là các bác tốc hành, không dám đầu tư cặp bóng đó đâu, nên thấy bóng sáng hơn là sợ ngay. Nghĩ cũng lạ, bóng đèn là dùng để giúp mình thấy đường, có gì oai đâu mà khoe bóng ai sáng hơn trên đường đêm nhỉ, nguy hiểm cho cả hai.

Hạng D
6/7/08
4.323
3.072
113
ra đường trong thành phố cũng như đường trường thấy thiên hạ toàn mở pha chứ ai dùng Cos đâu

Em muồn chuyển qua COS lại sợ xxx thổi vì thấy mình khác người

Hạng B2
22/9/09
100
1
18
55
carnewbie2009 nói:
Xe ngược chiều đi ào qua mình ngay mà bác, khi qua rồi thì việc họ tắt hay bật đèn pha đi thì cũng đâu có liên quan gì đến mình nữa, em chưa thật sự hiểu ý bác lắm ...

Em nghi bác chưa học lái, hoặc lúc học thì bác cúp cua hoặc ...ngủ gật. Chưa học thì từ từ rồi sẽ ...học. Học rồi thì ....học lại cho nó chắc bác ơi. Mấy cái vụ pha, cốt này đều có mà. Chỉ riêng một số tín hiệu sử dụng đèn theo quy ước ngầm của giới lái xe như:

- 3 phát liên tục: có XX trước mặt không?
- 4-5 phát liên tục: XX ngay trước mặt
- 1-2 phát đi kèm với chỉ tay: nhắc xe ngược chiều quên chưa tắt đèn ban ngày hoặc chưa đóng chặt cửa, hoặc sắp rơi đồ....
- 1-2 phát:
+ Xe mình đang ở sau: xin bác cho em qua
+ Xe mình đang vượt trái, xe ngược chiều đang tới rất gần: Em xin lỗi, bác cho em lấn 1 chút
+ Xe mình đang đúng lane: bác đang lấn đường của em hoặc bác tắt pha đi (vào ban đêm)
+ Xe mình đang đúng lane, xe ngược chiều có biểu hiện lạ (vd: xe ngược chiều hướng thẳng vào mình, hoặc đảo qua đảo lại, hoặc hướng vào...lề) : chào bác, bác đang tập trung chứ ạ (trong trường hợp này nếu bác không thấy xe kia đá đèn hoặc chỉnh lại hướng thì bác nên giảm hẳn tốc độ, lấy sát lề phải vì bác kia đang....ngủ hoặc ngoắc cần câu)

Cách đá pha (chuyển từ cốt lên pha rồi về cốt ngay lập tức) thì tuỳ thuộc vào hãng xe, đa phần các hãng là kéo 1 nhấp lên pha thì tự động chuyển về cốt nhưng riêng anh Mitsubishi thì 1 nhấp lên pha, nuốn về cốt thì phải nhấp thêm 1 phát nữa.

Hạng C
14/1/10
664
14
18
nếu đường vắng thì bật pha lên quan sát cho dễ ( hoặc khi bác lên dốc cao thì bật đèn pha, đèn cos ko xa nen quan sát lên dốc bị hạn chế) khi chạy ở chỗ đông người thì bật đền cos để khỏi chói mắt những người khác.

Hạng B2
1/12/09
318
147
43
Trong trường hợp đường tối mà lại ở trong thành phố không thể bật pha (như khi đi trên đại lộ Đông Tây lúc đèn đường chưa bật) thì có cách nào giúp quan sát đường phía xa tốt không các bác? Đèn bixenon có giúp ích gì nhiều hơn không vì xe em là đèn halogen?

Hạng C
20/3/08
860
4
18
carnewbie2009 nói:
Trong trường hợp đường tối mà lại ở trong thành phố không thể bật pha (như khi đi trên đại lộ Đông Tây lúc đèn đường chưa bật) thì có cách nào giúp quan sát đường phía xa tốt không các bác? Đèn bixenon có giúp ích gì nhiều hơn không vì xe em là đèn halogen?

thì bác cứ bật cos mà chạy thôi,đường thành phố mà bác bật pha là dính chưởng ngay,không thôi bị 2b chửi,4b thử tay lái bác đó,đường thành phố đâu có tối như đường dưới quê đâu,cần gì mở pha bác.