Hạng B2
27/2/10
135
0
16
FORTRAINER nói:
ncb152 nói:
RubyKid nói:
ncb152 nói:
Hôm qua em cũng bị 1 thằng trọc phú đi mer fa ngay đít em, trong xe em sáng choang như mở đèn luôn, điên ko chịu được

Thường thì khi xe sau xin qua khoảng 3 lần mà pác không cho hoặc khôg để ý thì xe sau nó mới pha luôn không xuống. Còn nếu như xe sau ko xin qua mà cứ pha vào ... mình mà chạy thì pác cứ kiếm đoạn nào đường chật tí, pác giẫm hết thắng cho em. Xem thử phản xạ tài xe sau tới đâu, có va chạm, có cãi vả thì pác cứ "tui tránh con chó băng ngang đường". Lỗi hoàn toàn không thuộc về mình.

Nó không xin đường bác, cứ đi sau lưng em fa mà xe em nhỏ xíu à, chở vợ con tùm lum nên chỉ biết câm nín

Nếu bác không dàm "phanh gấp" cho nó biết thì bác giảm tốc độ nhường cho nó qua xong rồi bác bám ngay sau đít mà pha cho nó bõ ghét. Nếu đèn xe bác "đủ sáng" đảm bảo nó sẽ "biết điều" ngay.
Theo em thì nhịn đám đó tí cũng được các bác ạ, chẳng có gì phải xấu hổ. Chỉ trừ khi nào bị ăn hiếp quá mà không tránh được thì phải chơi lại, còn không thì thôi, xem như chuyện vặt.

Hạng B2
28/1/10
201
5
18
HCM
thegioio2.com
Đá pha: hỏi XXX,xin lề.
Để pha: đường ko xe.tối quá hoặc có xe mà còn ở xa.và vào cua.
nói chung hạn chế để pha khi có xe đối diện vì như vậy sẽ nguy hiểm cho đối phương và bác thôi.

Hạng C
27/5/08
752
377
63
47
Em nghĩ còn 1 tình huống bắt buộc mở pha, lâu lâu mới đá cos kể cả trong nội ô hoặc khu dân cư ạ: Khi bóng cos bị tèo!!!

Nếu ko mở pha thì dễ bị thổi vì chạy xe 1 mắt ạ.

Nhân tiện cho em hỏi ý kiến các bác lão làng: Khi xe mình bị cháy/hư 1 bóng cos thì phải mở đèn thế nào ạ???
Em đã gặp và em chạy như sau: Mở pha chạy bình thường, khi gặp xe ngược chiều hay vào khu dân cư thì đá cos báo cho họ và cả cho xxx tình trạng xe mình. Sau đó kiếm chỗ có bán bóng đèn thay gấp!

Tập Lái
23/2/10
23
0
0
me_xe_hoi nói:
Em nghĩ còn 1 tình huống bắt buộc mở pha, lâu lâu mới đá cos kể cả trong nội ô hoặc khu dân cư ạ: Khi bóng cos bị tèo!!!

Nếu ko mở pha thì dễ bị thổi vì chạy xe 1 mắt ạ.

Nhân tiện cho em hỏi ý kiến các bác lão làng: Khi xe mình bị cháy/hư 1 bóng cos thì phải mở đèn thế nào ạ???
Em đã gặp và em chạy như sau: Mở pha chạy bình thường, khi gặp xe ngược chiều hay vào khu dân cư thì đá cos báo cho họ và cả cho xxx tình trạng xe mình. Sau đó kiếm chỗ có bán bóng đèn thay gấp!

Hạng D
24/8/09
1.032
765
113
46
Theo mình thì tình huống sử dụng đèn pha ngòai vấn đề giao tiếp với các xe phía trước và xe ngược chiều thì chức năng chính vẫn là đèn chiếu sáng.
Thường thì theo thiết kế đèn cos sẽ có tầm chiếu sáng khỏang từ 30 đến hơn 50m tùy theo xe, còn đèn pha sẽ cho tầm chiếu sáng xa hơn khỏang 100 đến 150m.
Theo đó thì tùy theo tốc độ xe mà mình sử dụng đèn nào cho an tòan khi lái xe.
Trường hợp đi trong thành phố hoặc ngọai thành tốc độ dưới 50km/h thì chỉ cần bật đèn cos (gặp chướng ngại thì tối thiểu có 1 giây để xử lý).
Trường hợp đi đêm mà có việc khẩn cấp chạy tốc độ trên 50km/h thì nếu bật cos sẽ không thể kịp nhìn thấy chướng ngại, bắt buộc phải bật pha.
Dĩ nhiên còn tùy vào độ chiếu sáng của con đường mình đi, trường hợp có đèn đường, vẫn đảm bảo độ sáng thì oki cos còn đường không có đèn thì amen bật pha chạy cho nó lành, tuyệt đối không bao giờ được lái xe mà mù mù mờ mờ hông bít ất giáp gì phía trước hoặc là chủ quan thuộc lòng con đường mình thường đi.

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com
CUMINV12 nói:
khi thấy vắng xe ngược chiều thì bác củ đá đèn vài lần,hoặc bật fa luôn cũng được ,nhưng thấy xe ngược chiều là phải xuống cos ngay,qua cua cũng đá pha cho an toàn,đi đêm nếu thấy xe ngược chiều đa pha liên tục thì dấu hiệu có xxx đó bác,nếu thấy xe ngược chiều bật pha ,bác đá pha vài lần,nếu xe ngược chiều vẫn không xuống cos thì bác tắt đèn và đá pha cho em.

Bác này được cái là nói đúng . Mình cũng vậy mình nhá vài lần mà nói ko chịu cos là trên xe có bao nhiêu đèn e chơi sạch .:D

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
bannang.com nói:
CUMINV12 nói:
khi thấy vắng xe ngược chiều thì bác củ đá đèn vài lần,hoặc bật fa luôn cũng được ,nhưng thấy xe ngược chiều là phải xuống cos ngay,qua cua cũng đá pha cho an toàn,đi đêm nếu thấy xe ngược chiều đa pha liên tục thì dấu hiệu có xxx đó bác,nếu thấy xe ngược chiều bật pha ,bác đá pha vài lần,nếu xe ngược chiều vẫn không xuống cos thì bác tắt đèn và đá pha cho em.

Bác này được cái là nói đúng . Mình cũng vậy mình nhá vài lần mà nói ko chịu cos là trên xe có bao nhiêu đèn e chơi sạch .:D
Cũng có nhiều trường hợp,xe đối diện nó để pha nhưng nó không nhớ,bác nhá pha mấy lần nó cũng không để ý đâu!Mình bực qua,mình pha thẳng vào nó cho bõ tức thôi.Chứ nó đâu có quan tâm!Chẳng qua là mình tự sướng vậy!
Em gặp nhiều trường hợp ày rồi,trong đó em là thằng để pha mà quên béng mất là mình để pha!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hạng B1
8/3/09
73
1
8
theo em nghĩ việc sử dụng đèn pha:
- thứ 1 phải theo đúng luật GTĐB và lịch sự 1 tí với người đi đường chiều ngược lại (bác thử để đèn có thôi khỏi cần pha mà chạy vô chổ đông người ngồi đối diện coi có bị... không)
- thứ 2 là khi đi đêm em nghĩ việc an toàn là trên hết nên gắn đèn càng sáng càng tốt để pha cho thấy đường nếu ai bị chóa mắt thì rượt cũng không kịp. hehe

em zọt nha các bác vì xe em gắn plus 90, đừng có rượt em nha.

Hạng B2
28/1/09
123
0
16
Em cũng hay bị chiếu đèn pha vào mặt khi đi đường hoặc bị các bác đi sau chiếu. Hôm trước em mới nâng cấp cặp măt cho vợ 2, bây giờ đi đường gặp các bác giương pha, em nháy là các bác ấy hạ liền. Bác nào không hạ thì em cũng chơi luôn.
Nói chung là a e mình đi đường thì nên tôn trọng nhau một tý các bác nhỉ.