Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Đọc rất nhiều bài trên nhiều chuyên mục của các bác nhưng em xin nhờ admin cho em một góc dành cho nữ khi sử dụng xe được không ?
Ví dụ : làm sao biết khi lốp xe xẹp ,( vụ này em bị hoài mà không biết lúc nào xẹp hết , toàn người đi đường chỉ mới biết ) .. àm sao để thay lốp xe ( bí lắm ) nhỡ ở đoạn đường hông có bác tài nam nào .. tốc độ chạy từ 50 - 70 km thì .. thắng an toàn là bao nhiêu m .. em vừa rồi lọ mọ đi đường trường .. và run lắm các bác ạ .
Nữ ( không chuyên ) thì nên đi loại xe nào phù hợp ..an toàn .. tiết kiệm ... làm sao biết khoá thông minh 3.5 Q hết pin .. !

Last edited by a moderator:
npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.467
2.207
113
48
TP.HCM
Re:Khi nữ lái xe

Xe 3.5 em không có nên không biết, hihi... còn chuyện xe xẹp lốp mà không biết tài xế của em vẫn bị, chả cứ gì tài xế nữ. Vấn đề ở đây là cảm giác và cảm nhận khi lái xe, thấy không bình thường, nặng tay lái, xe chạy lệch, lì,.. thì nên dừng xe kiểm tra lại. Vẫn có nhiều lần kiểm tra nhưng không bị gì cả, nhưng cẩn thận vẫn hơn và rồi sẽ quen dần, cảm giác sẽ nhạy hơn.

Vụ thay lốp xe thì hơi căng, chắc bác tài nữ vẫn nên tự thay và tập tự thay phòng khi cần phải làm. Còn lúc nào có bác nam nào đó thì cứ nhờ thui...

Khoảng cách xe với xe trước thì em nghĩ với tầm 70km/h thì nên cách khoảng tối thiểu 10-15m, nên tập giữ khoảng cách an toàn với xe trước trừ khi cần phải bám như đường kẹt xe, và tốc độ chậm thì mới được bám sát...

Hạng D
17/3/09
1.109
10
38
Phòng CSKT

Muốn lái xe tốt,lái xe an toàn,tiết kiệm và sử dụng xe đúng cách thì trước tiên phải post bài đúng box đã nhé chị chủ thớt,nếu ko bị xxx diễn đàn cho vào bến bây giờ

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.467
2.207
113
48
TP.HCM

Các bác tư vấn giúp bác hocap đi, post nhầm thì mod move dùm thôi mà, quan trọng gì hả bác? Bác hocap mới mà

Hạng B1
13/4/09
80
0
0

Khoảng cách giữa các xe bao nhiêu là an toàn thì các bác có bằng lái thi luật thì biết rồi chứ nhi?
vận tốc dưới 60km/h khoảng cách 30m, 60-80km/h khoảng cách 50m, 80-100km/h khoảng cách là 70m, trên 100km/h khoảng cách là 90m. Đi đúng theo luật chắc không sợ gì khi khẩn cấp

Hạng B2
23/8/07
351
44
28
Tân Thành- Vũng Tàu

Theo em nhớ hình như cứ lấy tốc độ - 30 là ra khoảng cách (hay là bao nhiêu đó) có bác nào xác nhận lại dùm em với

Hạng B2
1/11/06
181
3
18

linhmoioto nói:
Theo em nhớ hình như cứ lấy tốc độ - 30 là ra khoảng cách (hay là bao nhiêu đó) có bác nào xác nhận lại dùm em với

:D thế em chạy trong phố 25 km/h thì xe em nằm đè lên xe trước hả bác? hoặc chạy 30k/h thì dính vào đít xe trước...
Không có căn cứ!

Hạng B2
21/1/08
275
2
0
nguoiduyxuyen.com

otohathanh nói:
Khoảng cách giữa các xe bao nhiêu là an toàn thì các bác có bằng lái thi luật thì biết rồi chứ nhi?
vận tốc dưới 60km/h khoảng cách 30m, 60-80km/h khoảng cách 50m, 80-100km/h khoảng cách là 70m, trên 100km/h khoảng cách là 90m. Đi đúng theo luật chắc không sợ gì khi khẩn cấp

He he. Đề nghị bác học lại luật. Điều bác nói chỉ áp dụng ở đường cao tốc thôi. Trước đây luật quy định khoảng cách xe cách xe là 20m. Sau này sửa đổi thành " cách nhau một khoảng cách phù hợp ". Thế thôi vì nếu có 1 con số cụ thể thì lấy cái gì để kiểm chứng đây. Ví dụ: 20m và 19.5m ???

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm

bskhang nói:
otohathanh nói:

He he. Đề nghị bác học lại luật. Điều bác nói chỉ áp dụng ở đường cao tốc thôi. Trước đây luật quy định khoảng cách xe cách xe là 20m. Sau này sửa đổi thành " cách nhau một khoảng cách phù hợp ". Thế thôi vì nếu có 1 con số cụ thể thì lấy cái gì để kiểm chứng đây. Ví dụ: 20m và 19.5m ???

Vì sự an toàn cho người điều khiển phương tiện, nên những con số đó mang tính ước lượng, bác nói 19.5m với 20m thì em nghĩ bác đang cố chấp đấy! Lấy tốc độ -30 ra khoảng cách là hợp lý, nhưng không có nghĩa đang đi 30km/h cũng ráng lấy -30 để tìm khoảng cách thì rõ là computer chứ hông phải con người rồi!