Hạng D
10/4/08
1.686
2.302
113
Re:Khi nữ lái xe

em thấy khoảng cách 10-20 m là được rồi.Khi có sự cố mình đạp thắng thì xe kia cũng đạp , cũng đâu có dừng lại ngay được

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12

Cảm ơn tất cả các bác đã góp ý cho mình. Cái gì chưa biết thì mình phải tìm hiều đúng không ạ . bữa trước đi cũng chậm lắm trên cầu kênh tẻ , khoảng cách xa xa ( theo cảm giác mà thắng hết sức vẫn bị đụng nhẹ vào xe trước ..may mà bác lái xe bữa ấy dễ chịu và xe bác ấy cũng không làm sao hết , nhưng mình tim đập chân run mãi không hết ..mất hết cả tự tin ... cầm lái .
mình có ox rồi , gia đình có 4 bằng lái xe nhưng chỉ có mỗi ox mình là lái xe tốt nhất .. sau đó đến mình ... .Ngày mai mình sẽ tự lái xe này về TP HCM . đi với ba, thật sự mình hơi lo lo , nhưng phải qua cuộc sát hạch thực tế ngày mai thì ông cụ mới cho mình tổ chức cả gia đình đi Hà nội bằng đường bộ thăm họ hàng ..( ước mơ của ba mẹ mình là như thế thôi .. mà ba mẹ mình già rồi ) mà mình rất muốn thực hiện ước mơ này .. !
Cảm ơn các bác rất nhiều .

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/3/09
782
16
18
35

chị chủ thớt mai là lên đường sát hạch...với ba mẹ rồi hả ! hjhj ! cố gắng lên chị chủ thớt ơi ! cứ bình tĩnh mà lái thì sẽ ko có chuyện gì xảy ra đâu ạh ^^

Hạng B2
16/3/08
216
7
18
53
HCMC

Bửa nào chị HOCAP xin ông xã cho đi ofroad với ae về là biết cách hết! Ae sẽ chỉ dẩn tận tình!

Hội viên nữ rất ít nên hoan ngênh cô HOCAP ......!!!!!!!!!!!!!

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM

Không thể nói là bao nhiêu mét đâu bác ạ. Nói thế chỉ là để ước lượng thôi. Tuỳ theo tốc độ , đường xấu hay tốt và sự tập trung của người lái. Việc xảy ra sự cố mà bác ủn vào đít xe phía trước tại cầu kinh tẻ đơn thuần là do thiếu tập trung hoặc xử lý chưa chính xác thôi. Bác lái nhiều một chút nữa xe cứng tay lái hơn , nhiều kinh nghiệm hơn. Khi đó bác lái xe như ngồi chơi điện tử thôi.

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam

nếu bác hocap tính một mình cầm lái đi Hà Nội thì e khuyên là không nên, ra quốc lộ chỉ cần sơ sảy chút là mang hoạ cho cả nhà đó bác!

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.475
2.222
113
48
TP.HCM

chị hocap cũng lái xa lộ rồi chắc cũng ok, nhưng chú ý giữ khoảng cách an toàn, chỉ vượt khi phía trước xe đối diện còn xa, ban đêm thì phải canh trừ hao hơn nữa. Khi vượt, nhất là xe dài nặng như container, tải,... thì xi nhan trái, đá đèn và bóp còi nhẹ để họ lưu ý, vì đôi khi xe họ cao, xe mình thấp sẽ khó thấy,... Cứ từ từ, quan trọng là bình tĩnh và tập trung chị ạ. Lái vài tiếng nên nghỉ cho tỉnh và thoải mái rồi đi tiếp. Nên sắm cái đèn chớp như cấp cứu, để nếu ban đêm xe bị bể bánh hay sự cố gì thì cắm đèn và cho chớp để xe khác chú ý, nhất là ngoài xa lộ. Lưu ý nữa là nếu đi xa lộ thì nên bật pha, gặp xe ngược chiều đến gần thì có xuống lái, sau đó pha tiếp để kiểm soát tầm nhìn xa... Còn nhiều lưu ý lắm, chị cứ từ từ tìm hiểu thêm nhé!

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Xe cần mất đoạn đường bao nhiêu để dừng hẳn ? Trên 1 tờ báo gần đây có đưa ra công thức D=Sx3/10
D= Chiều dài để xe dừng hẳn 0km/h
S=Speed
Em nghiệm thấy cũng khá đúng , các bác tham khảo nhé
Vd : xe chạy 100 km/h thì D= 100x3/10= 30m -> mất 30m để từ 100km/h xuống 0km/h

@Hổ cạp : bác chưa đọc HD rồi . remode hết pin sẽ được cảnh báo trên màn hình của xe :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM

Nếu bác hocap tính đi bắc nam mà tự lái thì em xin can bác chạy ban đêm nhé.Quá nhiều bất trắc và nguy hiểm cho xe chạy đêm mà những bác tài cứng cựa vẫn bị như thường. Chạy ban ngày thôi , tối ghé những trung tâm thuê khách sạn nghĩ ngơi cho khỏe hôm sau đi tiếp bác ạ