Hạng C
5/2/05
902
2.368
93
Mình đi đường HN buổi sáng rất hay gặp những thành phần đi kiểu này. Thực sự là vô cùng khó hiểu, tại sao mọi người đều hối hả tới công sở lại có "một bộ phận ko nhỏ" vừa có tiền vừa là tỉ phú thời gian!?

Nhìn lại các nước xung quanh, sin, Thái Lan hay Malay, mọi người ra đường đều phóng nhanh trong trật tự, tác phong công nghiệp thấy rõ. Chúng ta cứ bảo quan chức trì trệ, quan cũng từ dân mà ra. Dân mà chưa nhanh hay chưa muốn nhanh thì làm sao bọn quan nó nhanh cho được.

• Like
Reactions: hieuminh
Hạng C
5/2/05
902
2.368
93
Mình cũng chả chạy nhanh gì hết bác ah. Nhưng chả lẽ đường vắng mà cứ bắt người ta bò 20-30km/h hàng km theo đuôi anh. Đâu phải ai cũng có thời gian nhởn nhơ như vậy. Còn khi xe trước chạy max hay gần max chả ai thèm thúc hay xin qua làm chi. Mình chỉ muốn nói đến khía cạnh văn hóa giao thông, nhường nhịn nhau một chút có mất gì đâu. Người ta có nhu cầu thì người ta xin, đường là đường của chung đâu phải của riêng ai mà cứ ôm khư khư chửi người ta vượt làm gì hay chạy như ăn cướp trong khi mình đang chạy quá chậm.
Ở Mỹ Đình, Hà Nội đã có chuyện công an thuê xe con chạy chậm đằng trước để cho xe khác vượt lên sau đó bắt vi phạm vượt phải hoặc không signal. Ở Hải Dương trên đường 5 thì có chuyện CA cho xe tải chạy chậm ở đoạn vạch liền, đợi các xe khác vượt phải đè vạch là chụp ảnh thu tiền.

Chúng nó chó lắm. Thú ở trong rừng chúng bẫy hết rồi. Bây giờ xuống bẫy người ở miền xuôi.

• Like
Hạng B2
7/9/15
433
701
93
42
Em còn gặp trường hợp ức chế cũng không kém ạ. Mềnh xi nhan vượt hẵn cũng cho vượt, nhưng khi lên ngang thân hắn, mình chêm ga bao nhiêu hắn cũng nhấn ga bấy nhiêu, kiểu như thách thức ấy. Nhiều khi phải đạp dồn thắng vì có xe ngược chiều. Sao vẫn còn nhiều người chơi kỳ vậy ha.
vụ này ghê à nha

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Ở Mỹ Đình, Hà Nội đã có chuyện công an thuê xe con chạy chậm đằng trước để cho xe khác vượt lên sau đó bắt vi phạm vượt phải hoặc không signal. Ở Hải Dương trên đường 5 thì có chuyện CA cho xe tải chạy chậm ở đoạn vạch liền, đợi các xe khác vượt phải đè vạch là chụp ảnh thu tiền.

Chúng nó chó lắm. Thú ở trong rừng chúng bẫy hết rồi. Bây giờ xuống bẫy người ở miền xuôi.
Haha. Vấn đề chim mồi này thì trong Nam cũng có bác ah, y vậy đó. Cờ ó cả đám

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Mình đi đường HN buổi sáng rất hay gặp những thành phần đi kiểu này. Thực sự là vô cùng khó hiểu, tại sao mọi người đều hối hả tới công sở lại có "một bộ phận ko nhỏ" vừa có tiền vừa là tỉ phú thời gian!?

Nhìn lại các nước xung quanh, sin, Thái Lan hay Malay, mọi người ra đường đều phóng nhanh trong trật tự, tác phong công nghiệp thấy rõ. Chúng ta cứ bảo quan chức trì trệ, quan cũng từ dân mà ra. Dân mà chưa nhanh hay chưa muốn nhanh thì làm sao bọn quan nó nhanh cho được.
Thằng quan nó ngồi trong xe đó anh.

Hạng D
5/12/12
1.153
1.388
113
Nhà
gosolar.vn
xin vượt là cả 2 xe cùng phối hợp, mà xe đi trước nếu đi trong đường đông thì cứ 2-3 phút 1 xe xin vượt thì nghỉ lái luôn cho khỏe, nên phải hiểu trước khi bác chủ xin xe đó để vượt thì đã có hàng trăm xe xin vượt xe đó rồi. Không lẽ nó lấy ra lấy vào cả trăm lần!!!??? Do vậy xin vượt thường thành công ở đường vắng, rộng 1 chút thôi.
nói chung kiểu giao thông và đặc thù giao thông ở VN nhất là trong phố thì chỉ vượt phải thôi (tất nhiên phải ngó nghiêng các chiến sĩ nhà ta 1 chút, mà lúc đường đông kẹt xe thì vượt kiểu gì cũng như nhau cả thôi, chả ai có thời gian quan tâm xe bác vựợt thế nào đâu) vì bác sẽ không có đủ khỏang trống cũng như thời gian để hòan tất 1 "qui trình vượt theo sách vở".
Nói chung vượt phải em mất 3 giây trở lên là hòan tất từ vị trí sau 1 xe nào đó lên truớc xe đó cùng lane, còn vượt theo kiểu sách vở chắc chắn bao giờ cũng lâu hơn 3 giây rất nhiều.
Còn e bị xe sau xin vuợt nhiều lúc e đá đèn trái ý là kêu nó vượt phải đi cho lẹ chứ em làm biếng lấy vào lắm...ha ha ha!!!!
Đỉnh cao của văn hóa lùn là đây!

• Like
Hạng B2
10/12/15
164
290
63
43
View attachment 434019 Em xin mở chủ đề này để xem các bác suy nghĩ và phản ứng ra sao khi mà xe đi trước chạy rất chậm trong khi đường phía trước vắng, đủ điều kiện cho xe sau vượt nhưng nhất quyết không tấp vô cho qua.[pagebreak][/pagebreak]

Bỏ qua hành động bực tức vượt phải hay tấp đầu đòi ăn thua đủ vì nó sai luật và là luật rừng thì các bác có nhẫn nhịn chạy sau xe đó hàng km hay còn hành động nào hay hơn không. Riêng em đi trong TP hay gặp cảnh này. Em ở SG. Có thể họ là lái mới còn yếu nhưng thầy dạy họ lái dạy kiểu gì mà không biết tránh ra cho người ta đi hoặc chuyển lane vô trong, có khi chạy giữa 2 lane, em chạy lên nhìn thì thấy ngồi lái rất bình thản còn cười khẩy cứ như đường của riêng ta.

Còn một kiểu nữa là vừa lái vừa hút thuốc phì phèo cứ rề rề nhất quyết không né qua. Lại còn kiểu như mấy tên taxi đang kiếm khách... Gặp vậy em còi đèn vài phát không cho qua thì em cũng đành đi sau nhưng rất bực. Có nhiều bác nói xe sau chạy hổ báo vượt phải này nọ nhưng họ có nghĩ là có khi nào họ đang ngáng đường người ta không.

Ảnh minh họa

Cho mình hỏi. đường có vạch chia đường không liền vậy sao mình không vượt trái vậy? luật không cho phép vượt khi có 1 lane hả?

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Cho mình hỏi. đường có vạch chia đường không liền vậy sao mình không vượt trái vậy? luật không cho phép vượt khi có 1 lane hả?
Theo hình này bác được vượt trái vì tim đường là vạch đứt. :)

• Like
Reactions: iphone3Gs