Hạng C
14/4/08
609
7
0
nếu từ TP Vinh đi Đô Lương theo Quốc Lộ 7 thì bác Thiết đi qua nhà e ( nhà Bố Mẹ e mới đúng).. mới được về quê mà xem hình xong e lại muốn về..Cảm ơn bác!

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Tại chợ Đông hà, Asia mua 1 cái Car MP3 FM (1Gb)/ 200k và 1 USB 4Gb/100k.Cũng khá rẻ. Vậy là đường về thêm vui vì có "Ca dao em và tôi" ...réo rắt qua radio FM.
Mấy thứ này ở Lao bảo còn rẻ hơn. Thực sự thì thấy rẻ mà mua, chớ coi như không có bảo hành. Vài giờ sau là đã cách mấy trăm km rồi !
Car MP3 FM có Remode, Tàu giả Thái."Kẻ tám lạng người nửa cân",giả chi cho mệt :

Khoe !

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50
Trời, lâu lâu thấy bác không ghé xóm, cháu còn chưa kịp hỏi thăm nè... Lo ko biết sức khỏe bác ra sao (nói dại) Ai dè bác mần 1 chuyến công du hoành tráng thế.

Mà sao bác chẳng thông báo chuyến đi? Cháu biết thế nào cũng về Nghệ An thăm bác, mà bác còn ở Của lò không hay về rồi ạ???

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Về Đô lương, đi Bồi sơn, Bạch ngọc...
Tại vùng quê này, có 1 bác ...hơi già...trước vào công tác tại Khánh hoà,nghỉ hưu đã lâu,về với vườn ngô, luống lạc. Cũng có 1 bác gái,xưa là thanh niên 3 sẵn sàng, cũng vào công tác tại vùng núi Phú yên...và cũng đã nghỉ, về quê, chạy chợ...
Trai không vợ con, gái chưa chồng (còn gin). "Xây dựng" vói nhau ở lứa tuổi 70...60. Trong ngôi nhà gỗ mộc mạc. Bồ lúa đầy và 2 chiếc xe đạp không có màu sơn... Mối tình của họ thật cảm động. Thật đáng trách là mình quá "tối ý", không chụp bức ảnh nào của họ để tặng ace. ( Dù máy ảnh để ngoài xe,nhưng ĐT cũng chụp được mà ).

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
@ Pilot: Mình về NT mấy ngày rồi.
Cả dãi đất miền Trung là quê hương bọn mình. Có những vùng quê,mấy mươi năm chưa trở lại ,nhưng khi qua sao vẫn thấy thân thương đến lạ...
Thế mới hay ..." Một ngày bằng mấy trăm năm...hỡi người ",đâu chỉ là khúc dân ca đơn thuần...

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Hồi nhỏ cháu ở cách bến phà Xuân Sơn này khoảng 6km nè bác.

Khoe !

Bom đạn tại nơi này phải nói là ngút trời mây. Khi ánh nắng vừa tắt thì bến phà lại được thắp sáng bằng hỏa châu cho đến tận ngày hôm sau. 24/24h máy bay Mỹ quần đảo liên tục, đủ loại đủ cỡ, phổ biến nhất là F4, F111 cánh cụp cánh xòe, cánh nhau vài tuần thì bị B52 rãi thảm, cả một vùng đất đai bị cày xới lên đỏ au như trên sao hỏa. Tuổi thơ của em thật dữ dội...:D Thật buồn, vì 40 năm rồi chưa được trở lại nơi này[>:][>:][>:]

Last edited by a moderator:
Tập Lái
2/5/09
8
0
0
59
Ôi, hình bác chụp đẹp quá, bác làm em nhớ Quảng Trị quá. Tháng 9 năm ngoái em và bà xã cũng lên thắp hương ở nghĩa trang Trường Sơn. Có điều là tụi em bay ra Đà Nẵng, lên opentour ra HUế, và đi...2 bánh từ Huế ra Quảng Trị, đi lòng vòng gần hết các địa danh ở Quảng Trị bằng 2B, vì cho tới giờ đã có 4B để gia nhập XNL đâu :-((

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
...
Từ Đông hà, Asia theo đường 9 đi Lao bảo.
Tượng đài chiến thắng Làng Vây, với chiếc Tăng thật trên đó :

Khoe !

Khe Sanh, một địa danh quen thuộc :

Khoe !

Khu thương mại miễn thuế tại cửa khẩu Lao bảo. Nếu muốn tìm đồ "hai tết" thật sự, thì ở đây chẳng có gì. Trái lại, những loại điện thoại (đúng chỉ là điện thoại), hàng nhái y như thật ,kể cả Venture vàng khảm kim cương, cũng có giá tối đa chừng 2t.
(Tất nhiên cũng phải nghe,gọi, tốt...như thật).
Xe xịn mang biển số vàng của đặc khu LB khá nhiều, qua trao đổi thì được biết 1 chiếc xe biển vàng 20k$, ra biển trắng thì thành...60k$. Không biết đúng sai thế nào !!!

Khoe !

Tạm biệt Lao bảo, tạm biệt đường 9. Asia rẽ qua cầu Dakrong, theo đường HCM đi A lưới. Dòng Dakrong song hành một đoạn dài trên cung đường này. Sau đó...(nói theo kiểu Vietmap)... rẽ ngã QL49 về Phú bài, Huế...đi Đà nẵng trên QL1.
Asia qua cầu Dakrong :

Khoe !

Nghỉ lại Đà nẵng 1 đêm, sáng hôm sau Asia theo Vietmap đi "Thánh địa Mỹ sơn"theo QL14b, nhưng bị "dính chưởng" qua đò. Phải quay ra QL1...chạy tiếp, rồi cũng đến.
Asia chạy qua cây cầu Khe Thẻ này để vào...

Khoe !

...Bãi đậu xe trong . Từ đây, du khách sẽ cuốc bộ trên con đường lát đá (mới làm) để đến với cái hoang tàn của" thành cổ lâu đài bóng tịch dương"...

Khoe !

Chú Tắc kè trong khu Mỹ sơn thật dũng cảm. Point&Shot dí gần sát mà cũng không bỏ chạy. Chắc nó biết bác tài Asia không cần dùng rựu tắc kè cũng vẫn...chạy tốt !

Khoe !

Rời Mỹ sơn, Asia chạy qua khu công nghiệp,lọc dầu Dung quất. Chỉ chạy ngoài đường mà "dòm". Cánh đen ta của Vietmap trong khu dung quất, hầu như lơ lửng"trên 9 tầng mây", dù đường trong khu Dung quất rất đẹp...
Sau Quãng ngãi, Asia về Quy nhơn. Vòng vo ngắm thành phố, đường biển. Nhìn lại KS Quy nhơn đã được xây mới. Tại KS này, năm 1954, Mr.Thiet đã nghỉ lại, chờ tàu "đối phương" đưa ra khơi, lên tàu Balan để ra Bắc.
Sau đó...Ra khu Ghềnh Ráng, thăm viện phong và khu mộ Hàn mặc Tử...
Asia trước mộ thi nhân. Đúng là :" Áo em trắng quá, nhìn...đẹp thía ! ":

Khoe !

Ra khỏi Ghềnh Ráng, Asia về Sông cầu trên con đường ven biển rất đẹp, nối 2 tỉnh Bình định- Phú yên.
"Chui lùm" tránh nắng, cho bác tài và quý khách xơi cơm trưa tại 1 quán cơm ở Sông Cầu:

Khoe !

Chiều hôm đó, Asia về đến Nha trang trước bữa cơm chiều. Tạm hết chuyện " Cơm đường cháo chợ", nhưng niềm vui còn lai rai dài dài...

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
Mr.Thiet nói:
- Các bác từ đâu về và đi đâu?.
- Bọn tui đi thăm chiến trường xưa, Từ Đồng lộc, Xuân sơn về...
Chac bac run qua nen quen mat,dung ra bac phai noi "Bon to la linh 559,di du le ky niem 50 nam mo duong HCM".Neu nghe cau nay chac may chu CS "kinh chao ong,chuc ong thuong lo binh an".
Xin loi cac bac ko danh duoc TV co dau.

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50
Mr.Thiet nói:
@ Pilot: Mình về NT mấy ngày rồi.
Cả dãi đất miền Trung là quê hương bọn mình. Có những vùng quê,mấy mươi năm chưa trở lại ,nhưng khi qua sao vẫn thấy thân thương đến lạ...
Thế mới hay ..." Một ngày bằng mấy trăm năm...hỡi người ",đâu chỉ là khúc dân ca đơn thuần...

Thế là bác cháu mình lại là đồng hương rồi..! :D Cháu cũng quê cách Đô Lương có hăm mấy, 30 cây số. Quê mình giờ còn đỡ rồi, trước đây mươi năm người dân còn vất vả quá nhưng bao giờ cũng thế, về đến quê nhà là thấy thắm đượm tình người...

Cháu mong gặp bác quá, chắc cchawn thế nào cũng có dịp..