Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
@ Hcivic: Toyota Van thì ngon lành hơn Asia rồi. À...mà ngon chớ lành thì không biết thế nào, vì cũng là xe cũ mà Toy Van chạy phun xăng rồi. "Thằng" rể mình cũng có 1 cái ToyVan 2.2. Điều chắc chắn là hệ thống lạnh của TV sẽ ngon hơn Asia.
Riêng mình thì nếu có tiền (mà biết đâu đấy), thì sẽ mua 1 cái xe mới 100%, còn không , với Asia,chỉnh sửa cho tốt thì...chạy đâu cũng tới. Tuy nhiên, đây là ý nghĩ của người...bạc râu . Các bác ít tuổi hơn, về xe cộ tất phải có cái nhìn tích cực hơn là đúng.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
@: Smiley...
Hôm đó, cô em mình lầm bầm chửi rủa "bọn bán nhang " ngoài cổng "chặt đẹp",nhưng vẫn đi tìm bằng được những người quảng trang để tặng 1 số tiền. Có những người đã chăm sóc mộ LS tại Nt TS hơn 20 năm. Khó có thể làm vậy nếu không có tấm lòng với những đồng đội đã nằm lại nơi đây.
Một điều cũng thật đáng trách, du khách, có lẽ chỉ là đi xem phong cảnh,xả rác nhiều trên những lối đi, những gốc cây. Nv Nt làm sao dọn cho xuể ...

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
...NT TS, Asia trước cổng vào khu mls Nghệ An :

Khoe !

Một phần khu mls Hà tĩnh :

Khoe !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Mình nói ra thì có vẻ "thiếu tinh thần tập thể ", chứ thật sự thì xe XNL chạy một mình là sướng nhất. Nếu buồn, rủ rê chừng 1,2 xe cùng đẳng cấp, chừng mươi người là vui.
Các bác tổ chức hoành tráng thì BTC rất mệt, lo đủ mọi chuyện còn thời gian đâu mà hưởng thụ (dù chỉ là ngắm trời đất,cỏ cây,sông núi...). Chưa kể chạy đoàn, xe nọ cứ phải căn đít xe kia...mệt !
Đợt vi hành của Asia vừa rồi là 1 ví dụ. Ks CĐ Đà nẵng, phòng 250k. Chê! Chạy ra Ks mini trên đường biển : 180k. Cũng máy lạnh, nước nóng,Tv cáp,đậu xe trong nhà. Chênh lệch 70k đủ cơm bình dân cả ngày...
Ra Cửa lò, cò ks bám theo như đỉa. Từ 200k/phòng trả xuống 120k cũng Ok . Vào phòng không vừa ý : đổi ! dễ mà.

Hạng D
25/8/08
1.487
18
38
Bốn phương trời
Dạ, Nghĩa trang nào cũng vậy bác ơi, vụ chặt chém trước cổng nghĩa trang là số 1 vì dân mình kiêng đem hoa trái nhang đèn theo xe, cứ tới trước cổng mới mua, mà những nghĩa trang này lại heo hút nên giá lên cao lắm bác ơi. Ngay ở Ngã 3 Đồng Lộc cũng vậy, 1 bó tiền vàng mã cũng gấp 3 giá ở QL1 rồi (đó là mua ngay nhà anh đội phó). Cũng bực mình 1 tí nhưng rồi nghĩ lại năm thì 19 họa mới có 1 đoàn lên thăm...May là khu vực này có nhiều người viếng chứ như NT Việt Lào thì...như anh đội trưởng quản trang sau phút mặc niệm đã phát biểu rằng "Em đại diện anh em rất vui mừng đón tiếp quý du khách đến thăm nghĩa trang nhà em!?".
Em bé Vân Kiều thường quanh quẩn ngay tại lễ đài chính đó bác, em cũng luôn chuẩn bị sẵn nhang cho khách viếng thăm bác ạ. Mà người dân tộc Vân Kiều tới giờ vẫn rất yêu quý bộ đội bác ơi, họ làm bằng cả tấm chân tình với những người xa lạ.
Cái vụ xả rác là "tập quán" tầm bậy của dân VN TK21! Nhiều khi đi tour, năn nỉ khách hoài mà kg được, "thôi thì anh chị muốn bỏ rác nhớ kêu em giùm, em cám ơn" cho khỏe
Bác đi ngày thường nên mọi thứ đều dễ, chứ rơi vô ngày cuối tuần hoặc lễ thì...chết chắc....
Đi đoàn thì có cái vui của đoàn nhưng đi lẻ thì...hay theo kiểu lãng tử, đúng kg bác?

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Xứ Hà tĩnh có món "bánh Mướt". Đây là loại bánh ướt tráng mỏng bằng bột gạo. Nhân bánh là chả ram nóng giòn hoặc chả giò (nhưng chả ram nóng mới đúng vị). Thực khách tự cuốn nhân, chấm nước chấm có gia vị.
Một suất ăn sáng 10k-15k, đảm bảo no...đến trưa.
( Hè...Ăn sắp hết mới sực nhớ, móc đt chụp vội ):

Khoe !

Các cô em mình vẫn khen : Anh Hai có duyên ăn uống ở xứ Nghệ Tĩnh Quảng bình...
Hồi lâu rồi, cái Honda N360 chở gia đình cô Út chu du miền Bắc về. Qua Hà tĩnh,gặp cơn mưa như "hũ trút". Hết thấy đường đi. Ấy vậy mà tấm biển " Phở" ven đường lại thấy rõ mới tài. Tấp vội xe vào mái che. Cả nhà vào ăn phở chờ tạnh mưa. Cô hàng phở mũm mĩm như...bánh phở, lại ăn nói có duyên. Những tô phở nóng hổi bốc hơi, như ngon hơn gấp bội. Dù bên ngoài vẫn đang mưa tầm tã...
Mới đây, Asia đưa vợ chồng cô Ba về thăm quê chồng. Xe chạy đến Bố trạch cũng tầm giờ cơm trưa.
Asia chạy hẳn vào hiên quán cơm bình dân tránh nắng. Cô chủ quán má đỏ hây hây. ( Trời...Cái xứ nắng gió này mà sao đàn bà con gái xinh thế !). Tôm rim, Cá sốt cà chua, sườn rim, canh rau muống...Tất cả đều tươi rói như ...cô chủ. Một bữa trưa thật ngon lành, thi vị, và giá cả cũng rất bình dân .
Rồi đến Kim liên. Cô hàng cơm cũng xinh luôn. Đã thế lại còn khen bác tài đẹp trai,lại khoẻ mạnh như (hình như khen hơn) thanh niên. Wa...thế này thì cà muối cũng ngon chứ nói gì đến tôm, thịt và canh...rau má.
Không chừng mình có duyên ăn uống thật chứ chẳng chơi !!!

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
binchip33 nói:
Hồi nhỏ cháu ở cách bến phà Xuân Sơn này khoảng 6km nè bác.
Thật buồn, vì 40 năm rồi chưa được trở lại nơi này
Xuân sơn ngày nay đã là một điểm du lịch hấp dẫn. Nhà cửa quán xá đông đúc,khá hiện đại, lại là nơi giao nhau của mấy đường giao thông với đường HCM đông.
Bác hãy cố thu xếp, làm một chuyến "hành hương". Được đứng trên mảnh đất mình đã sống một thời ác liệt và oanh liệt. Chắc không khỏi rưng rưng khi hồi tưởng lại những năm tháng đã qua. Hãy về thăm Xuân sơn, dù chỉ một lần.

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
Cháu đọc đi, đọc lại (từ đầu, 2 lần) mà cảm xúc cứ dâng trào. Ở tuổi của cháu, thì chỉ nghe nói, đọc sách mà thôi. Nay được minh họa cụ thể thì . . . mỗi lần đọc, cháu có cảm xúc khác nhau. Sâu đậm tình người đồng đội.
Nhìn em bé Vân Kiều mà cháu mơ về các em học trò, xót thay!

Hạng D
Mr.Thiet nói:
Xuân sơn ngày nay đã là một' điểm du lịch hấp dẫn. Nhà cửa quán xá đông đúc,khá hiện đại, lại là nơi giao nhau của mấy đường giao thông với đường HCM đông.
Bác hãy cố thu xếp, làm một chuyến "hành hương". Được đứng trên mảnh đất mình đã sống một thời ác liệt và oanh liệt. Chắc không khỏi rưng rưng khi hồi tưởng lại những năm tháng đã qua. Hãy về thăm Xuân sơn, dù chỉ một lần.

Bác Thiết ui thế Bác có ngược dòng sông Son vào thăm động Phong Nha không Bác??? Để vượt hơn 500 bậc thang mà lên thăn được "Động Khô" mới thấy hết sự tuyệt vời mà tạo hoá ban tặng...

Hạng B2
7/12/07
283
1
16
smileyhibiscus nói:
Mr.Thiet nói:
Một cổng trong Nt Trường sơn :

Khoe !

Bác Thiết ơi, cái này là đường dẫn chính lên lễ đài tưởng niệm của NT TS với cây bồ đề duy nhất trong vòng bán kính 10Km, nó tự sinh ra & lớn lên cùng thời điểm xây dựng NT TS & nay đã xum xuê rất nhiều. Ngoài ra còn 1 cái hồ nước gần đó luôn đầy ăm ắp. Nếu có thời gian ngồi nghe cô nv hoặc ai đó trong quản trang kể chuyện về không khí ban đêm ở nơi đây kg khác chiến trường ngày xưa thì...hãi thiệt. Nhưng ban ngày ghé lên luôn gặp 1 em bé Vân Kiều tự nguyện lên chỉ đường thăm mộ LS, cho tiền em kg lấy, em ấy nói chỉ là tình cảm của em với các liệt sĩ mà thôi
Cái vụ này em định rủ Hoài Anh đi thực tế cho mọi người tin nhưng Hoài Anh bảo là yếu tim
Người quản trang ở phía ngoài cổng đã 20 năm luôn có mặt ở nghĩa trang. Bác ấy tội lắm, lần nào bọn em lên Bác ấy cũng nhiệt tình dẫn đi dù mưa hay nắng.Chỉ buồn đống rác phía trước tượng đài chính, don mãi không hết là do các Bác đường xa ghé thăm nên đậu xe ở đó, luôn tiện xả rác

Last edited by a moderator: