Hạng D
15/7/07
1.805
11.441
113
Mr.Thiet nói:
Sau đó...Ra khu Ghềnh Ráng, thăm viện phong và khu mộ Hàn mặc Tử...
Asia trước mộ thi nhân. Đúng là :" Áo em trắng quá, nhìn...đẹp thía ! ":
Xin lỗi làm mất hứng bác Thiết 1 chút, ngôi mộ Hàn Mặc Tử nhưng người nằm trong đó lại không phải HMT :(.
mà mộ làm lại lạ quá, hồi năm 1992 với 1994 em ra đấy trông nó khác bây giờ nhiều

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Kamelot nói:
Xin lỗi làm mất hứng bác Thiết 1 chút, ngôi mộ Hàn Mặc Tử nhưng người nằm trong đó lại không phải HMT :(.
mà mộ làm lại lạ quá, hồi năm 1992 với 1994 em ra đấy trông nó khác bây giờ nhiều
Ngôi mộ được những người yêu thơ Hàn mặc Tử tài trợ "nâng cấp", có lẽ được làm lại chưa lâu.
Hiện nay khu vực này đã hình thành khu du lịch, có bán vé vào cổng !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Lang thang mấy ngày, về nhà, thấy "Cây xương rồng trổ bông" :

Khoe !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
a_ma_nguy nói:
Chac bac run qua nen quen mat,dung ra bac phai noi "Bon to la linh 559,di du le ky niem 50 nam mo duong HCM".Neu nghe cau nay chac may chu CS "kinh chao ong,chuc ong thuong lo binh an".
Xin loi cac bac ko danh duoc TV co dau.
Run thì không,vì dù gì,mình cũng từng là người lính . Qua Đồng lộc, Truông Bồn, Nt TS...Những người nằm đó cũng là đồng đội một thời . Đi trên đường HCM vào giữa tháng 5 năm nay, đâu đâu cũng gặp cờ hoa...Những địa danh Asia đi qua đều là những đầu mối quan trọng của đường 559 khi xưa. Năm nay kỷ niệm 50 năm. THVN đều có tường thuật trực tiếp những cuộc hội ngộ lịch sử này.
3000km với Asia trong chuyến đi này, du lịch thì ít,mà cơ bản là thăm lại cội nguồn. Asia đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Cô em gái mình, hơn 60 năm trước được sinh ra ở Đô lương . Lấy chồng họ Lê ở Hà tĩnh. Sau 30 năm mới về thăm quê chồng,hơn 60 năm mới được về thăm nơi "cắt rún chôn rau"...
Âu cũng là một điều hạnh phúc,được thăm lại cố hương, khi người ta đã bước qua quá nửa cuộc đời .

Last edited by a moderator:
Hạng F
10/11/07
5.231
404
83
Thật tuyệt. Nhất định con sẽ tìm được thời gian để đi như bác. Xem chuyến đi của bác, dù không phải là nơi quê nhà, nhưng những địa danh bác đã ghé, tấm ảnh và lời kể của bác cứ làm lòng rưng rưng... thương quá! Mới đọc báo về trận Làng vây, những chiếc tăng được bà con Vân Kiều gùi qua sông, làm giặc bất ngờ đến hoản sợ... Ngã ba Đồng lộc, túi bom Xuân sơn...toàn những cái tên nghe thôi đã nghẹn...
Cây xương rồng trổ hoa giống như một ẩn dụ, một lời nhắn. Hoa trong đá...Hoa trong gai góc...
Có thứ vẻ đẹp đơn sơ mong manh nhưng giá thì quá đắt...

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
... Sông Son (Phong nha) trên bến dưới thuyền :

Khoe !

Đường làng Bạch ngọc (Đô lương) tráng nhựa phẳng phiu :

Khoe !

Cổng đình ? (Bồi sơn). Mùa này rơm rạ giăng tràn lối đi :

Khoe !

Một ngôi nhà trong khu lưu niệm Bác Hồ :

Khoe !

Cầu Dakrong, bên kia cầu là QL9, bên này cầu là nhánh đường HCM đi A lưới...

Khoe !

Một cổng trong Nt Trường sơn :

Khoe !

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Chuẩn bị cho chuyến đi hơi dài này, Asia mang theo đầy đủ dụng cụ đồ nghề (như vẫn thường thế). Ngoài ra còn đem theo joăng culat và dây curoa cam (hơi bị lo xa). 3l nhớt Castrol Magnatec . Đủ cơ số thuốc men cho các thành viên. Vì mùa nóng nên đem theo bình nước lọc 10l và nhiều "lốc" nước giải khát (yến,bò húc, trà O2...) . Dự kiến từ Vinh sẽ ra Thanh hoá, lên miền tây xứ Thanh rồi theo đường HCM ,vào Thái hoà tới Đô lương. Nhưng hôm đó nhận được tin QL1 tắc đường 5h do tai nạn gt trên đường ra,nên lộ trình bị rút ngắn chừng 500km. Theo QL7 đi Đô lương luôn,không ra Thanh nữa.
Cơ số thuốc chữa bệnh vẫn còn nguyên sau chuyến đi. Thuốc bổ ( Homtamin, Hoạt huyết dưỡng não dùng theo chỉ định). Asia xơi hết 2L nhớt, 2T xăng A92 và 0.3l...nước mát. Dụng cụ sửa chữa không phải dùng trong suốt chuyến đi.
Ăn, chủ yếu "cơm bình dân", gọi nhiều canh,rau. Bác tài uống bò húc buổi trưa. Cơm tối,( không chạy nữa) mới uống 1 lon hoặc 1 chai 33 bia.
Ngủ, cũng "bình dân", Ks mini, bác tài được riêng 1 phòng ngủ cho thoải mái (giá phòng từ 80k đến dưới 200).
Thu tiền cầu,đường,nhiều...không nhớ hết ! Đá lạnh thay cho AC, ở NT chỉ cần 3k là đủ nhưng tại Phong nha, phải 30k đá tủ lạnh mà lại mau tan. Chạy đến Nt TS,chỉ còn nước lạnh. Tuy nhiên mùa này,với cái nóng miền Trung thì hộp đá mang theo là thứ "không thể thiếu" đối với xe...nghèo.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Hay quá bác Thiết ui!Câu chuyện "KHOE" của bác nghe thật kỳ thú và cuốn hút với lối hành văn thật là dí dỏm...!Chắc tại mạng nơi bác chậm nên bác chỉ post hình size nhỏ chứ lẽ ra cho cỡ 640 xem mới khá thỏai mái con mắt.Xe bác đi ngon thật!Em cũng đang tưởng nhớ lại cảm xúc mãn nguyện khi cầm lái và đạp ga em Asia của em chạy ngọt ngào vun vút trong những lần du ngọan trước đây cùng với Xóm.Còn lần vừa rồi đi "chiến dịch TN" và tình trạng hiện tại thì í ẹ quá bác ah,buồn thay!:(
Một ý nghĩ chợt đến trong đầu:Bác Thiết ơi!giả dụ như bây giờ mà có đủ khả năng tài chánh thì bác có muốn làm 1 em Toyota van như của bác Maiphung không?Chiếc đó đi cũng ngon và sướng còn hơn Asia chứ bác!Chỉ mỗi tội uống xăng nhiều hơn và chiếm diện tích hơn một mét thôi bác nhỉ?Sáng nay vào hỏi tiệm ông già bên đường Điện Biên Phủ đang để 2 chiếc Toy Van này thì được báo giá 75 tr và 68tr...Hình như ông già này đã bán em Asia cho bác năm xưa và cũng là nơi bác CELEPEN đã ghé cưới ngay em Asia của bác ấy bây giờ đấy vì mê quá sau khi "bị" bác và em dụ khị xài Asia???:D

Hạng D
25/8/08
1.487
18
38
Bốn phương trời
Mr.Thiet nói:
Một cổng trong Nt Trường sơn :

Khoe !

Bác Thiết ơi, cái này là đường dẫn chính lên lễ đài tưởng niệm của NT TS với cây bồ đề duy nhất trong vòng bán kính 10Km, nó tự sinh ra & lớn lên cùng thời điểm xây dựng NT TS & nay đã xum xuê rất nhiều. Ngoài ra còn 1 cái hồ nước gần đó luôn đầy ăm ắp. Nếu có thời gian ngồi nghe cô nv hoặc ai đó trong quản trang kể chuyện về không khí ban đêm ở nơi đây kg khác chiến trường ngày xưa thì...hãi thiệt. Nhưng ban ngày ghé lên luôn gặp 1 em bé Vân Kiều tự nguyện lên chỉ đường thăm mộ LS, cho tiền em kg lấy, em ấy nói chỉ là tình cảm của em với các liệt sĩ mà thôi