Hạng C
3/12/19
723
2.001
93
Đồng nai
Nói chung các bác cứ nhường đi, vừa giữ an toàn cho mình vừa cho cả người ta, lái xe cũng có người này người nọ, em chạy xe kĩ nhưng đôi khi cũng lơ đễnh :D

Hạng F
28/8/19
6.685
11.371
113
Palm Beach, Florida, US
VN mình đường đông nhg được cái chạy chậm, chú ý tập trung vẫn quản được.
Mình kể ở đây cũng vậy thôi, mấy tp lớn xe đông cứ trống là chen vô, khỏi xi nhan lun. Còn trên freeway mới khiếp, chạy toàn 120km/h trở lên mà lấy đầu lấy đuôi sát rạt.. Kn là nhìn riết quen biết ngay Nó muốn gì, chủ động nhường cho đẹp cả đội hình... Tài cứng với nhau chạy sướng và an toàn cho dù cả đám cắn đuôi nhau chạy, chen ra chen vô nhìn chóng mặt... Câu " Giữ kc an toàn" chả ý nghĩa gì khi cắn nhau chỉ từ 2-5m ở lane ngoài cùng...Lâu lâu gặp 1 em đang bò chắn lối thế là cả đám lại sang lane như rắn rồi lại cắn tiếp.

Tập Lái
4/7/16
21
17
3
Tình trạng chuyển lane không xi nhan đâu riêng gì QL51, nhan nhãn đầy đường, còn các tình huống khác nữa như đi ngược chiều, đi chậm lết như sên bò trong lane ngoài cùng, đậu ngay lane ưu tiên, dừng đậu ngược ngạo, lắp thêm led pha đèn thẳng vô mặt xe ngược chiều..... kể không thể hết gặp hàng ngày riết rồi ra đường tự nhủ mắt nhắm, tai lơ chứ nếu sân si nổi nóng chắc oánh lộn 365 ngày/ năm. Chỉ mong sao ý thức người cầm lái tự nâng lên thông qua việc mấy anh CSGT làm nghiêm hơn, mạnh tay hơn thì may ra.

Hạng B2
20/2/11
141
96
28
Cái kiểu này nhan nhản bác ơi, nhiều khi như họ muốn thử độ cứng của nhau, lúc nào mình đang quởn thì dìu luôn. ( vì lỡ va quệt thì có time mà xử lý). Có việc thì thôi. Mạnh thì họ cứ chui vào.

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Với những trường hợp thế này, mình chỉ tin tin chửi vài phát rồi thôi, chứ cũng ko sân si nhiều làm gì, tổ bực mình. Mà lỡ chèn lên có va chạm thì lại phiền phức mất thời gian của mình.
Bà xã mình tuần 2 lần tự chạy xe đi Phú Mỹ qua QL51, trước đó mình phải đi kèm khoảng 1 tuần để hướng dẫn cách chạy sao hợp lý, cách đọc bảng, và cuối cùng là phải sắm cho bả cái xe to hơn :D, chứ chiếc focus chạy QL51 lọt thỏm giữa hàng đàn xe cont, ớn lắm
Vậy giờ bả chạy ben hay cont anh?

Hạng D
14/8/11
4.167
87.956
113
Các bác sẽ hành xử như nào nếu xin vào làn mà không xi nhan, cứ tấp đầu kiểu như trong video này?

View attachment 2426768

Quốc lộ 51 cực kì nhiều các anh chạy như này, làn rẽ trái có phải các anh không biết đâu? vạch dưới đường trước cả đoạn dài vẫn có chen vào đi cho nhanh cho bằng được rồi lại xin ra làn giữa.
Không biết có ai nói em ích kỉ, sân si không thì em chịu chứ kiểu không xi nhan mà cứ thích tạt đầu kiểu này thì em chịu, em không nhường được. Bật cái xi nhan rồi từ từ xin qua làn, có ai mà không nhường? Đằng này xi nhan thì không bật cứ thích cúp đầu xe sau như vậy? ai mà không khó chịu, văn hóa chạy xe của nhiều người sao càng kém ấy.

Bình thường nhiều người xi nhan 1 đến 2 giây là rẽ đã là khó chịu rồi, vì bản thân mình không phản ứng kịp. đằng này còn không xi nhan cứ thích tạt đầu. Chạy ô tô chứ có phải xe máy đâu bảo "lỡ quên xi nhan?"

Nhiều người sẽ bảo nhường được thì nhường, đừng so đo quá nhưng mình cứ nhường được 1 lần là sẽ có lần 2 mấy anh này lại cứ được nước, tưởng mình sợ. Một người rồi hai người thì sẽ ngày càng nhiều người chạy xe kiểu này. Nên theo em vẫn là không nhường cho những trường hợp chạy xe kiểu này, xi nhan văn mình thì chúng ta nhẹ chân ga cho họ qua, vậy là vui cả đôi bên.

View attachment 2408885

Hình như có nghe loáng thoáng tiếng " xin lỗi" !!??!! :D . Bác chủ xử lý rất thẳng....ủng hộ bác !!
Có lẽ tài mới và không được day lái xe tử tế đàng hoàng. Thường thì những trường hợp như vậy mình nhìn gương hậu từ trước nên không để khoảng cách cho họ đủ để chèn vô. Nhưng nếu họ đã cố chèn như vậy thì mình tặc lưỡi nhường họ.... ngoài đường mà ... nhường nhịn tý cho vui đời !!