Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
16/9/10
16
0
0
Himlam nói:
PeaceLife nói:
Xin chia buồn, bác đã dính chưởng của chủ đầu tư và đang cõng trên mình trách nhiệm của họ. Nếu muốn đầu tư lâu dài, hãy tránh xa các dự án như vậy.Chủ đầu tư có trách nhiệm hoàn chỉnh dự án xây dựng nhà ở để bán theo quy hoạch được duyệt nhưng họ đã không làm thế mà đá trách nhiệm này sang người mua trong khi họ mang tiền của bác đi đầu tiếp chỗ khác. Về nguyên tắc, dự án chỉ thực hiện nửa vời thế này có thể bị thu hồi bất cứ lúc nào, tất nhiên mảnh đất bác cũng không nằm ngoài số phận đó. E gặp rất nhiều người như bác muốn bán rẻ mà chẳng ai mua vì không ai cũng sẵn sàng tiền để xây nhà.Theo luật nhà ở, việc chủ đầu tư bán đất như vậy là trái luật, và bạn có thể nhờ luật sư can thiệp

Nếu CDT nó xây nhà xong, nó ăn thêm 1 lkhúc lời nữa , bác có đủ tiền mua trọn gói không.
Nó bán đất thì chỉ tính tiền đất, còn chủ nhà tự xây : đây là TCD cực kỳ nhân đạo đó.
Những dự án sau tháng 4/2002 thì bán nhà chứ không phân lô bán nền, nếu ai mua đất thì hoặc là phải tự xây (cái này thì sướng) , hay CDT xây : nó bắt khách hàng đóng tiền xây (nó ăn thêm 1 khúc) , rồi mới ra sổ hồng.

Nếu nó mà ăn thêm được thì không đến phần của người mua, nên không có nhân đạo nhân văn gì ở đây hết. Bác quên là liệu nó có đủ năng lực tài chính để xây trọn gói theo quy hoạch được duyệt để bán hay không, nếu có thì sẽ được mấy người mua? Lấy gì mà ăn? Vì vậy nó phải tìm khúc ngon nhất mà ăn, ném cục xương cho người mua bằng hợp đồng mà ban đầu cứ nghĩ là mình mua đất nhưng rốt cuộc lại bắt buộc phải xây nhà. Vả lại, tự xây thì sướng nhưng bác có tự làm sổ hồng như xây trên đất được phép chuyển nhượng không?Tóm lại là phải lệ thuộc, rồi lại bắt phải ký hợp đồng này nọ vô lý, người mua lâm vào tình trạng tiến thoái lưỡng nan.

Hạng B2
1/10/09
227
4
0
UNITED NATION
tuando nói:
xecanghai nói:
Em có mua 2 mảnh ở khu Hưng Phú Q.9 để đầu tư lâu dài. Vừa rồi công ty gọi lên nhận sổ đỏ công ty trong đó có ghi cam kết xây nhà trong vòng 12 tháng. Các bác có kinh nghiệm gì trong vụ này không. Nếu sau 12 tháng mà không xây nhà thì liệu có bị thu hồi không các bác. Cảm ơn các bác nhiều!

Quan trọng nhất là các điều khoản trong hợp đồng của bác với Hưng Phú: ai có trách nhiệm xây nhà, xây trong bao lâu, nếu không xây thì chế tài thế nào. Còn cái bôi đê ở trên cũng không rõ: ai cam kết? sổ đỏ đứng tên ai?

Bác đưa thêm thông tin về mấy điểm trên thì mới rõ được.

Đầu tư đất trồng cỏ Q.9 bây giờ ngán nhất là cái trò này. Bác nào rành Q.9 tư vấn cho anh em xem những dự án nào không yêu cầu xây nhà ngay?

Nói thật với bác là em chưa xem kỹ. Hôm nọ nó gọi điện thoại hẹn lên lấy sổ thấy có ghi chú phải cam kết xây trong 12 tháng. Thế là em chưa lây và lên Ó hỏi các chuyên gia ngay
Hồi em mua ( cũng là mua lại đầu năm 2007 thì giá là 6 tr/m2) bây giờ em đang định hỏi mấy bác là bây giờ giá cả khu này thế nào, em cũng đầu tư lâu dài nên chưa có ý định bán nhưng lo ngại phần xây nhà 12 tháng thôi!

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Sau khi làm hạ tầng xong, bác phải đóng tiền cho nó xây nhà , chứ CDT không cần bỏ tiền ra bác àh, vì tất cả những hợp đống sau này là hợp tác đầu tư, chứ không phải bán nền nhà.
Trong hợp đồng nó rõ ràng hết, lúc nào đóng tiền đất, lúc nào đóng tiền xây nhà...... chi tiết lắm.... nếu bác không nắm là lỗi ở bác không trách ai được.
Chắc bác chưa từng làm ăn mấy cái vụ này nên bác thắc mắc thôi.

Hạng C
1/7/09
622
14
18
58
Em cũng mua đất của HimLam, cũng cam kết xây nhà trong 12 tháng. Thực ra do nhà nước bắt nó hoàn thành dự án để giao cho địa phương quản lý mà bắt là phải xây nhà thô bán cho khách hàng chứ không phải phân lô bán nền. Mà chủ đầu tư chắc là không đủ năng lực hoặc nghĩ là bán nhà chậm hơn bán đất (chôn vốn) nên mới lách luật bằng cách làm hd góp vốn (thực chất là mua đất) rồi khách hàng tự xây. Họ cũng làm động tác giả là làm hd mua bán nhà với mình (hđ này thì có công chứng đấy), cty xây dựng thực tế xây nhà cho mình thì xuất hoá đơn, đóng ba cái phí gì cho chủ đầu tư, em không biết. Nói chung là lòng vòng tùm lum (khách hàng mua đất thì làm hợp đồng mua nhà, thầu xây dựng xây cho mình lại ký hợp đồng với chủ đầu tư,... . Cuối cùng thì cũng có nhà trên mảnh đất đó, coi như xong. Nhưng sau đó chủ đầu tư lại giao cho chủ nhà đi làm sổ hồng, họ chỉ cung cấp giấy tờ cần thiết thôi, mình đóng vài khoản phí nho nhỏ cũng trên dưới chục triệu nữa. Tính đi tính lại, mình thấy cần nhà ở thì mua đất, xây nhà trang trí theo ý mình, tốn số tiền mà mình thấy hợp lý. Ba cái giấy tờ lòng vòng thì kệ nó, miễn sao mình có nhà ở, có giấy chủ quyền thì thôi
Tình trạng của bác chủ khó ở chỗ phải tìm được người có nhu cầu thực sự, vừa có khả năng mua đất vừa có khả năng xây nhà (không mua đi bán lại). Thực ra nói 12 tháng nhưng cũng không hẳn như vậy đâu, bác cứ hẹn vài lần, đến lúc bác hẹn hết được thì bác ra dựng lều, mỗi ngày cuốc vài cuốc giống như công trình đã khởi công vậy (công trình của nhà nước còn rùa nữa mà).

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Cái bác TOINNOV nói còn đở, Himlam trước đây e làm ở Hoàng diệu 2 - thủ đức, cũng y như bác nói. Chủ nhà mua đất sau đó tự kêu thầu xây nhưng phải ký hợp đồng XD với himlam và xuất hoá đơn cho himlam. Còn Himlam bên Tân Hưng quận 7 thì ko cho làm vậy, mà nó uỷ quyền cho 1 cty khác xây và bắt mình phải để cho cty đó xây chứ ko cho đơn vị nào khác xây. Vấn đề cũng ko đáng nói nếu như nó không đưa ra cái giá trên trời. Căn lô 5m e tính dự toán phần thô chỉ 1 tỷ mà nó báo phần thô là 1tỷ750. Còn lại phần hoàn thiện thì chủ nhà có thể gọi thầu khác làm nhưng phải mua cát đá của nó chứ nó ko cho chở ngoài vào................lạy ông himlam ăn dơ quá

Last edited by a moderator:
Tập Lái
16/9/10
16
0
0
TOINNOV nói:
Em cũng mua đất của HimLam, cũng cam kết xây nhà trong 12 tháng. Thực ra do nhà nước bắt nó hoàn thành dự án để giao cho địa phương quản lý mà bắt là phải xây nhà thô bán cho khách hàng chứ không phải phân lô bán nền. Mà chủ đầu tư chắc là không đủ năng lực hoặc nghĩ là bán nhà chậm hơn bán đất (chôn vốn) nên mới lách luật bằng cách làm hd góp vốn (thực chất là mua đất) rồi khách hàng tự xây. Họ cũng làm động tác giả là làm hd mua bán nhà với mình (hđ này thì có công chứng đấy), cty xây dựng thực tế xây nhà cho mình thì xuất hoá đơn, đóng ba cái phí gì cho chủ đầu tư, em không biết. Nói chung là lòng vòng tùm lum (khách hàng mua đất thì làm hợp đồng mua nhà, thầu xây dựng xây cho mình lại ký hợp đồng với chủ đầu tư,... . Cuối cùng thì cũng có nhà trên mảnh đất đó, coi như xong. Nhưng sau đó chủ đầu tư lại giao cho chủ nhà đi làm sổ hồng, họ chỉ cung cấp giấy tờ cần thiết thôi, mình đóng vài khoản phí nho nhỏ cũng trên dưới chục triệu nữa. Tính đi tính lại, mình thấy cần nhà ở thì mua đất, xây nhà trang trí theo ý mình, tốn số tiền mà mình thấy hợp lý. Ba cái giấy tờ lòng vòng thì kệ nó, miễn sao mình có nhà ở, có giấy chủ quyền thì thôi
Tình trạng của bác chủ khó ở chỗ phải tìm được người có nhu cầu thực sự, vừa có khả năng mua đất vừa có khả năng xây nhà (không mua đi bán lại). Thực ra nói 12 tháng nhưng cũng không hẳn như vậy đâu, bác cứ hẹn vài lần, đến lúc bác hẹn hết được thì bác ra dựng lều, mỗi ngày cuốc vài cuốc giống như công trình đã khởi công vậy (công trình của nhà nước còn rùa nữa mà).

Bác là người trong cuộc nên thông tin rất hữu ích.

Em nghĩ nếu các bác muốn đầu tư trong những dự án như thế này, cách tốt nhất để kiểm chứng độ tin cậy và uy tín chủ đầu tư( điều này liên quan đến sự sống còn của hiệu quả đầu tư của mình), là bác hãy yêu cầu chủ đầu tư đưa ra dẫn chứng cụ thể là đã làm được giấy chủ quyền cho người mua nào đã xây nhà hay chưa, hay dễ hơn là hãy hỏi những chủ nhân của những căn nhà đã xây trong dự án đó, sẽ ra khối điều hay. Nếu nhà đã được cấp sổ hồng, bác hoàn toàn yên tâm đầu tư và chắc chắn giá đất ở đó sẽ lên vì mọi thủ tục pháp lý đã hoàn chỉnh. Ngược lại thì sẽ có nhiều thông tin bổ ích về dự án và bác tránh xa nó với nó vẫn chưa muộn vì có đầu tư thì cuối cùng cũng lâm vào tình trạng giống bác chủ thớt mà thôi, bán lại rất khó và rất mất giá vì không tìm được người mua có đủ điều kiện, thế chấp không được vì không có giấy tờ chủ quyền, ngay cả khi đã xây xong nhà.

Tập Lái
16/9/10
16
0
0
Bác nào có dự định đầu tư mấy cái dự án ở đường Tam Đa, phường Trường Thạnh của CDT Cty Nhà Việt Nam nếu cần cứ nhắn em , em biết rõ vì có người bạn đã đầu tư khu đó.

Hạng C
11/1/06
654
91
28
53
Mình cũng mới mua 01 mảnh đất ở Hưng phú 2 ( Cạnh cái RIVIERA COVE).

Bác cho biết Hưng Phú 1 hay Hưng Phú 2 ( Hưng Phú mở rộng) yêu cầu phải xây vậy ?

Căng cho tôi rùi nếu nó bắt xây đây !!!

ad confirmed
Tập Lái
5/12/06
48
44
18
xecanghai nói:
Em có mua 2 mảnh ở khu Hưng Phú Q.9 để đầu tư lâu dài. Vừa rồi công ty gọi lên nhận sổ đỏ công ty trong đó có ghi cam kết xây nhà trong vòng 12 tháng. Các bác có kinh nghiệm gì trong vụ này không. Nếu sau 12 tháng mà không xây nhà thì liệu có bị thu hồi không các bác. Cảm ơn các bác nhiều!

Ở đây có hai chuyện là nhận sổ và ký cam kết. Cái sổ đó là tên công ty, bác có lấy hay không thì tình trạng pháp lý của bác vẫn vậy, không tốt hơn tí nào, đằng nào bác cũng phải xây nhà rồi mới có sổ hồng tên bác. Em mua đất nam long mở rộng, cty kêu em lấy em trả lời có phải sổ tên tôi đâu mà lấy, mất lại phiền nữa.

Còn vụ cam kết xây nhà thì bác phải coi lại hợp đồng bác đang giữ xem có điều khoản đó không. nếu không có thì cứ kệ nó thôi. chuyển nhượng qua lại vài lần, nhiều người trả cả tỉ mà hợp đồng ghi có 200tr, nếu cdt thu hồi thì nó chỉ trả tiền gốc, phần chênh nó không trả, dù nó làm đúng lý thì mỗi người bị mất một tỷ cho nó một nhát thì nó chịu gì nổi.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
1/10/09
227
4
0
UNITED NATION
Thanh6399 nói:
Mình cũng mới mua 01 mảnh đất ở Hưng phú 2 ( Cạnh cái RIVIERA COVE).

Bác cho biết Hưng Phú 1 hay Hưng Phú 2 ( Hưng Phú mở rộng) yêu cầu phải xây vậy ?

Căng cho tôi rùi nếu nó bắt xây đây !!!

Em mua ở HP 1 bác à.mà bác vừa mua xong em hỏi rổ giá thế nào. Lâu lắm rồi em hông quan tâm đến giá cả khu này vì em mua để đầu tư lâu dài, không có mục đcíh lướt sóng!

Status
Không mở trả lời sau này.