Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
1/10/09
227
4
0
UNITED NATION
Em có mua 2 mảnh ở khu Hưng Phú Q.9 để đầu tư lâu dài. Vừa rồi công ty gọi lên nhận sổ đỏ công ty trong đó có ghi cam kết xây nhà trong vòng 12 tháng. Các bác có kinh nghiệm gì trong vụ này không. Nếu sau 12 tháng mà không xây nhà thì liệu có bị thu hồi không các bác. Cảm ơn các bác nhiều!

Tập Lái
16/9/10
16
0
0
Xin chia buồn, bác đã dính chưởng của chủ đầu tư và đang cõng trên mình trách nhiệm của họ. Nếu muốn đầu tư lâu dài, hãy tránh xa các dự án như vậy.Chủ đầu tư có trách nhiệm hoàn chỉnh dự án xây dựng nhà ở để bán theo quy hoạch được duyệt nhưng họ đã không làm thế mà đá trách nhiệm này sang người mua trong khi họ mang tiền của bác đi đầu tiếp chỗ khác. Về nguyên tắc, dự án chỉ thực hiện nửa vời thế này có thể bị thu hồi bất cứ lúc nào, tất nhiên mảnh đất bác cũng không nằm ngoài số phận đó. E gặp rất nhiều người như bác muốn bán rẻ mà chẳng ai mua vì không ai cũng sẵn sàng tiền để xây nhà.Theo luật nhà ở, việc chủ đầu tư bán đất như vậy là trái luật, và bạn có thể nhờ luật sư can thiệp

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Cũng chưa hẳn, điều bác nói chỉ áp dụng cho những dự án sau này (hình như từ 2007). Nếu mua trước đó thì vẩn bình thường. Himlam còn lách luật bằng cách bán đất và bắt ký hd xây dựng với giá trên trời.

Hạng B2
1/10/09
227
4
0
UNITED NATION
Em thì không nghĩ rằng nó thu hồi mình dễ dàng, nhưng vấn đề chuyển nhựng lại chắc gặp nhiều khó khăn đúng không các bác?

Hạng B2
20/5/07
330
1.062
93
Bác Peacelife nói thế không đúng đâu. Đa số các dự án trước đây đều bán đất thôi, sau này Nhà nước bắt phải xây nhà mới cấp sổ hồng cho người mua (Đầu phải ai cũng có tiền mua đất + xây nhà trong 12 tháng như mấy bố ban hành chính sách đâu). Cái này thì chủ đầu tư cũng khổ đấy bác ạ, họ phải làm thủ tục hòan công ... ra sổ hồng cho bác, trách nhiệm xây nhà là của bác mà, còn nếu chủ đầu tư có xây thì cũng vẫn là tiền của bác thôi.

Tập Lái
16/9/10
16
0
0
xecanghai nói:
Em thì không nghĩ rằng nó thu hồi mình dễ dàng, nhưng vấn đề chuyển nhựng lại chắc gặp nhiều khó khăn đúng không các bác?

Đúng là hiện giờ thì chưa tới mức ấy nên bác từ từ tìm khách nào có nhu cầu xây nhà ngay, chứ vội chuyển nhượng thì lỗ chắc.Em có người bạn mua đất dự án ở Trường Thạnh từ năm 2005 cũng đang tình trạng tương tự.

Hạng D
25/7/10
1.228
4
38
xecanghai nói:

Sổ đỏ công ty nó đâu có đưa cho bác giữ đâu, vẫn còn là tên của nó mà. Tụi nò thích nắm đàng cán hơn. Trên hợp đồng mua bán nó có ghi đúng giá ko? (chắc là không). Lỡ trục trặc gì thì tụi nó bồi thường theo giá hợp đồng là chết!
Điều quan trọng nữa là Bác kiểm tra xem tụi nó đã hoàn thành nghĩa vụ với nhà nước chưa? (đóng thuế đầy đủ chưa?)

Khổ thêm một nỗi là xây nhà xong cũng chẳng biết khi nào tụi nó mới làm sổ hồng cho mình. Lúc đó tụi nó viện đủ thứ lý do này nọ.

Mà Hưng Phú hiện giờ giá nhiu vậy bác?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.273
113
www.phindeli.com
xecanghai nói:
Em có mua 2 mảnh ở khu Hưng Phú Q.9 để đầu tư lâu dài. Vừa rồi công ty gọi lên nhận sổ đỏ công ty trong đó có ghi cam kết xây nhà trong vòng 12 tháng. Các bác có kinh nghiệm gì trong vụ này không. Nếu sau 12 tháng mà không xây nhà thì liệu có bị thu hồi không các bác. Cảm ơn các bác nhiều!

Quan trọng nhất là các điều khoản trong hợp đồng của bác với Hưng Phú: ai có trách nhiệm xây nhà, xây trong bao lâu, nếu không xây thì chế tài thế nào. Còn cái bôi đê ở trên cũng không rõ: ai cam kết? sổ đỏ đứng tên ai?

Bác đưa thêm thông tin về mấy điểm trên thì mới rõ được.

Đầu tư đất trồng cỏ Q.9 bây giờ ngán nhất là cái trò này. Bác nào rành Q.9 tư vấn cho anh em xem những dự án nào không yêu cầu xây nhà ngay?

Tập Lái
16/9/10
16
0
0
pang_pang nói:
xecanghai nói:

Sổ đỏ công ty nó đâu có đưa cho bác giữ đâu, vẫn còn là tên của nó mà. Tụi nò thích nắm đàng cán hơn. Trên hợp đồng mua bán nó có ghi đúng giá ko? (chắc là không). Lỡ trục trặc gì thì tụi nó bồi thường theo giá hợp đồng là chết!
Điều quan trọng nữa là Bác kiểm tra xem tụi nó đã hoàn thành nghĩa vụ với nhà nước chưa? (đóng thuế đầy đủ chưa?)

Khổ thêm một nỗi là xây nhà xong cũng chẳng biết khi nào tụi nó mới làm sổ hồng cho mình. Lúc đó tụi nó viện đủ thứ lý do này nọ.

Mà Hưng Phú hiện giờ giá nhiu vậy bác?

Bác rành thật, hết đường cho em rồi.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
PeaceLife nói:
Xin chia buồn, bác đã dính chưởng của chủ đầu tư và đang cõng trên mình trách nhiệm của họ. Nếu muốn đầu tư lâu dài, hãy tránh xa các dự án như vậy.Chủ đầu tư có trách nhiệm hoàn chỉnh dự án xây dựng nhà ở để bán theo quy hoạch được duyệt nhưng họ đã không làm thế mà đá trách nhiệm này sang người mua trong khi họ mang tiền của bác đi đầu tiếp chỗ khác. Về nguyên tắc, dự án chỉ thực hiện nửa vời thế này có thể bị thu hồi bất cứ lúc nào, tất nhiên mảnh đất bác cũng không nằm ngoài số phận đó. E gặp rất nhiều người như bác muốn bán rẻ mà chẳng ai mua vì không ai cũng sẵn sàng tiền để xây nhà.Theo luật nhà ở, việc chủ đầu tư bán đất như vậy là trái luật, và bạn có thể nhờ luật sư can thiệp

Nếu CDT nó xây nhà xong, nó ăn thêm 1 lkhúc lời nữa , bác có đủ tiền mua trọn gói không.
Nó bán đất thì chỉ tính tiền đất, còn chủ nhà tự xây : đây là TCD cực kỳ nhân đạo đó.
Những dự án sau tháng 4/2002 thì bán nhà chứ không phân lô bán nền, nếu ai mua đất thì hoặc là phải tự xây (cái này thì sướng) , hay CDT xây : nó bắt khách hàng đóng tiền xây (nó ăn thêm 1 khúc) , rồi mới ra sổ hồng.

Status
Không mở trả lời sau này.