Tư Vấn Chia Sẻ Khử tiếng rít trong xe

Tập Lái
5/6/07
14
0
0
Chào các bác.

Các bác cho em hỏi. Mới đây em có dán cách âm 4 cửa bằng vật liệu ( hình như là bytul hay cái ghì đó có tên gần giống như vậy) tại cửa hàng bác Tùng (Ngô Quyền). Sau khi làm xong có thấy đỡ ồn hơn và âm thanh nghe hay hơn (thấy cậu thợ giải thích hiệu quả như làm cái thùng cho loa ) nhưng lại xuất hiện tiếng rít. Càng về buổi chiều hoặc khi tăng chân ga thì tiếng rít lại càng to hơn. Vậy làm thế nào để loại bỏ tiếng rít này ?

Khi dán miếng cách âm nay em thấy thợ dán vào (i) mặt ngay đằng sau của cách cửa và (ii) bịt mấy cái lỗ to bằng bàn tay ở mặt kim loại thứ hai (kính hạ xuống ở giữa cách cửa và mặt kim loại này). Không biết có phải âm thanh khi vào trong cách cửa không có chỗ thoát ra thì tạo ra tiếng rít không.

Rất cám ơn các bác.

Chi hội phó FIFC
27/4/07
898
3
0
RE: Khử tiếng rít trong xe

Không phải đâu bác, bác xem lại máy & phần âm thanh đi. Dán damping chả ảnh hưởng gì đến rít cả đâu, có thể lúc thao tác mấy chú thợ đụng vào cái gì rồi.
Tiếng hay hơn là do các rung động của cánh cửa được giảm hẳn nên âm thanh sẽ tròn, sắc nét & chắc tiếng hơn. Hiệu ứng thùng loa thì chưa hẳn đâu. Để giảm các sóng âm phản xạ mặt sau của loa thì phải dùng vật liệu hút âm, bác Tùng cũng có cái đó đấy.
Xe của em tiếng rít từ âm thanh bị do cái lọc nguồn nó chập chờn.
Nếu muốn kiểm tra đúng lỗi của hệ thống nguồn cho âm thanh thì đơn giản bác chỉ cần tắt máy bật nhạc dùng ắc quy, nếu tiếng rít hết thì đúng nó roài.
Nếu không có thì kiểm tra lại máy đi bác

bác nên xem lại nguồn và tụ lọc điện đi nếu phải thay bác thay loại ma -ke -vison (em phiên âm:D) là tốt nhất ,nếu bác để lâu thì sẽ có hại về sau đấy !

Tập Lái
5/6/07
14
0
0

Bác phán bệnh như thần. Vì mọi khi lúc nào em cũng để CD on hoặc stanby, thử tắt hẳn CD thì thấy hết rít luôn. Vậy em phải làm gì nhỉ? (i) xem lại nguồn tức là xem lại các aqui à, em không biết xem lại là xem như thế nào nhỉ??, vẫn thấy đề máy nổ có nghĩa là acqui vẫn ok. (ii) thay cái tụ lọc nguồn. Cái tụ này nó nằm ở chỗ nào ạ? em thấy có cái cục vàng vàng bé như quả chuối con mấy chú thợ lắp vào trong buồng máy nối aqui với CD, có phải cục đó không nhỉ ? nếu đúng như vậy có được phép bắt đền chỗ bác Tùng không nhỉ hay là phải bỏ tiền ra mua. Nếu tự mua thì mua ở đâu bán cái makevision ?. Cám ơn hai bác nhiều.

VETERAN
15/11/03
295
2
18
53
Vietnam

Bác cứ đến bác Tùng nhờ chống nhiễu đi, cái này là chuyện nhỏ như con thỏ mà.