Tập Lái
15/1/21
3
0
1
36
Kia Morning ồ máy khi khởi động nhưng không chạy

*Ảnh minh họa

Cho mình hỏi xe mình Kia Morning 2008 đi được 90k km, dạo gần đây bị triệu chứng lạ là Xe lúc khởi động hoặc dừng đèn đỏ hoặc dậm thắng đập ga nó ồ máy rất to nhưng mà xe không chạy nổi. khoảng 5-10 giây sau mới lên được. Lúc xe có trớn rồi thì lại bình thường.

Mình đã đi thay 4 bugi và thay hết mấy cái lộc gió mà ko cải thiện. Ở HCM mang đi đâu xem các bạn.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/12/20
122
116
43
32
  • Nếu xe có 2 phanh sau là phanh tang trống thì kiểm tra phanh tang trống coi có bị bó phanh không.
  • Bugi lúc tháo ra thì 4 cái có màu giống nhau không hoặc có màu nào khác với những cái còn lại không.
  • Đề máy có khó nổ không, tua máy để không tải có ổn định không và bao nhiêu vòng / phút.

Tập Lái
15/1/21
3
0
1
36
Bữa cũng tưởng do Phanh nên đã đi làm hết phanh nhưng ko hết.

Bugi thay thì thấy nó bị có trình trạng bạc đầu.

Đề máy và lùi xe thì bình thường. Chỉ chạy tới thì bị

Hạng B2
12/12/20
122
116
43
32
Bữa cũng tưởng do Phanh nên đã đi làm hết phanh nhưng ko hết.

Bugi thay thì thấy nó bị có trình trạng bạc đầu.

Đề máy và lùi xe thì bình thường. Chỉ chạy tới thì bị
  • Trường hợp bugi, xăng, gió bình thường có màu đỏ gạch, nếu thiếu xăng hoặc dư gió thì sẽ có màu trắng do nhiệt độ quá cao, nếu dư xăng thì sẽ có màu đen khô, đen ướt là có nhớt lọt vô buồng đốt. Thiếu xăng sẽ làm cho giảm công suất máy, nếu thiếu xăng trong thời gian dài sẽ gây quá nhiệt độ, có khả năng làm chảy điện cực của bugi.
  • Ngoài ra trường hợp này nếu xe sử dụng số tự động còn có thể nguyên nhân ở hộp số nữa. Không biết bác có thay dầu hộp số chưa

• Like
Reactions: PMH82
Tập Lái
15/1/21
3
0
1
36
  • Trường hợp bugi, xăng, gió bình thường có màu đỏ gạch, nếu thiếu xăng hoặc dư gió thì sẽ có màu trắng do nhiệt độ quá cao, nếu dư xăng thì sẽ có màu đen khô, đen ướt là có nhớt lọt vô buồng đốt. Thiếu xăng sẽ làm cho giảm công suất máy, nếu thiếu xăng trong thời gian dài sẽ gây quá nhiệt độ, có khả năng làm chảy điện cực của bugi.
  • Ngoài ra trường hợp này nếu xe sử dụng số tự động còn có thể nguyên nhân ở hộp số nữa. Không biết bác có thay dầu hộp số chưa

Có thay nhớt hợp số thường xuyên theo lịch bảo dưỡng luôn. Bro biết ở Sài gòn mang đến đâu có máy móc check không. mấy cái gara gần nhà toàn đoán thôi. Sửa hoài ko hết bệnh

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Nếu là MT thì 99% là mòn côn
Nếu AT thì giả thuyết là cục gì gì trong hộp AT (convertisseur)
convertisseur-de-couple-boite-automatique-jeep-grand-cherokee-31l-1999-2001-rx118861.jpg
Gọi là gì nó nằm tại đây

Cần thử mới biết, Chữa bệnh online hơi khó bác ạ

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
12/12/20
122
116
43
32
Nếu là MT thì 99% là mòn côn
Nếu AT thì giả thuyết là cục gì gì trong hộp AT
convertisseur-de-couple-boite-automatique-jeep-grand-cherokee-31l-1999-2001-rx118861.jpg
Gọi là gì nó nằm tại đây
View attachment 2402921

Cần thử mới biết, Chữa bệnh online hơi khó bác ạ
Lùi thì ok còn chạy tới mới bị delay, mà delay 5 - 10s thì cũng khó đoán bác

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
21/10/15
21
5
3
Cho mình hỏi xe mình Kia Morning 2008 đi được 90k km dạo gần đây bị triệu chứng lạ là Xe lúc khởi động hoặc dừng đèn đỏ hoặc dậm thắng đập ga nó ồ máy rất to nhưng mà xe không chạy nổi. khoảng 5-10 giây sau mới lên được. Lúc xe có trớn rồi thì lại bình thường.

Mình đã đi thay 4 bugi và thay hết mấy cái lộc gió mà ko cải thiện. Ở HCM mang đi đâu xem các bạn.
Em chào anh. Trường hợp của mình nên kiểm tra thực tế mới dễ tìm ra bệnh nên nếu anh gần khu vực Hóc Môn có thể mang qua bên em test lỗi bằng máy chẩn đoán và kiểm tra miễn phí cho ạ. Sđt em: 0777689474 (Tú)

Hạng B2
12/12/20
122
116
43
32
Có thay nhớt hợp số thường xuyên theo lịch bảo dưỡng luôn. Bro biết ở Sài gòn mang đến đâu có máy móc check không. mấy cái gara gần nhà toàn đoán thôi. Sửa hoài ko hết bệnh
Garage Phương Nam
Địa chỉ: Số 25 Đường số 14 Khu B, Phuờng, Quận 2, Thành phố Hồ Chí Minh
Giờ mở cửa:
Mở ⋅ Đóng 19:00
Điện thoại: 093 333 34 46

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Lùi thì ok còn chạy tới mới bị delay, mà delay 5 - 10s thì cũng khó đoán bác
CVT thì giả thuyết nằm ở dây "dai", loại máy Morning nầy em kh biết được là hộp số loại nào

Do đó tuỳ theo hộp số