Hạng D
11/2/11
1.302
2.368
143
www.falkentire.com
Thấy các bác tranh luận vui quá nên gồ được cái này góp vui : https://www.kientrucvietarch.com/tin-tuc/kien-truc/cua-cong-nen-mo-ra-hay-mo-vao-de-hop-phong-thuy-68.html#:~:text=Theo các chuyên gia phong,công việc cho gia chủ.&text=Ngược lại khi thiết kế,dễ thất thoát ra ngoài.

1. Cổng nhà nên mở ra hay mở vào để hợp phong thủy
Đừng nghĩ rằng cổng nhà mở ra hay mở vào thì không quan trọng bởi nó ảnh hưởng rất nhiều đến sức khỏe cũng như tài lộc của gia đình bạn. Theo các chuyên gia phong thủy thì cửa cổng mở ra phía ngoài nhà sẽ giúp vượng khí, mang đến những điều may mắn, tốt lành trong cuộc sống cũng như công việc cho gia chủ.

cửa cổng nên mở ra hay mở vào

cửa cổng nên mở ra hay mở vào

Ngược lại khi thiết kế cửa cổng bạn nên tránh để cửa mở vào phía bên trong, như vậy sẽ khiến cho tiền bạc, tài sản trong nhà dễ thất thoát ra ngoài. Cùng với đó là những điều xui xẻo, không vui ập tới.
Nhưng nếu không gian phía ngoài nhà không đủ rộng để mở cổng ra bắt buộc bạn phải mở vào phía trong nhà thì giải pháp là treo gương lên tường để mở rộng không gian.

p/s: Ai làm nhà mới biết mấy ông phong thủy: mỗi ông 1 ý toàn chê bai nhau.
Mình đã bảo rồi đấy.

Các anh muốn biết cứ đi xem số đông họ làm cửa với cổng mở ra hay vào. Còn ví dụ 1 2 trường hợp cá biệt thì không đại diện cho đa số được.

Hạng D
21/3/08
4.829
4.310
113
hcm
Làm cửa cuốn là chuẩn rồi, kích thước này đậu ngang thì quá ổn, dễ hay khó còn lệ thuộc cái thềm cao hay thấp nữa thôi!

Hạng B2
27/3/09
357
327
63
Chắc cà đau
Mình đã bảo rồi đấy.

Các anh muốn biết cứ đi xem số đông họ làm cửa với cổng mở ra hay vào. Còn ví dụ 1 2 trường hợp cá biệt thì không đại diện cho đa số được.
Bác thử vẽ cửa cổng mở ra rồi đi xin phép xây dựng coi có được không.

Hạng B1
12/7/14
66
52
18
41
Mình đã bảo rồi đấy.

Đúng là đa số làm cửa mở vào trong, nhưng lý do là do không được phép làm mở ra ngoài (ngoài đường có phải đất cả mình đâu, thậm chí còn gây mất an toàn cho giao thông, đặc biệt đối với các hẻm nhỏ), trừ những ông mặt dày bất chấp quy định và hàng xóm.

• Like
Reactions: Toietmoi
Hạng B2
18/5/16
220
264
63
42
Bác này nhanh tay quá, đậu song song vậy nhìn có vẻ hợp... Nhưng mỗi lần oánh ra oánh vào là một cực hình đó!! Xe Ỉn khoảng 4.8m, trừ tường cửa đi, còn khoảng 5.8-5.6m... với không gian này cộng thêm cốt nền sân cao hơn đường nữa thì đánh ra đánh vô hoài, có lúc có khi muốn đập oto đi xe máy cho nhàn cái thân. Khuyên gia chủ ko nên để song song vậy, được thì lùi vào nhà xíu, tùy theo đường nhà bạn bên trái hay phải đường mà để chỗ đỗ bên trái - phải cho tiện... Đút ra đút rô sướng phần người, quay ngang nhọc lắm!!!!

• Like
Reactions: MrTirau
Tập Lái
13/3/19
4
6
3
Bác này nhanh tay quá, đậu song song vậy nhìn có vẻ hợp... Nhưng mỗi lần oánh ra oánh vào là một cực hình đó!! Xe Ỉn khoảng 4.8m, trừ tường cửa đi, còn khoảng 5.8-5.6m... với không gian này cộng thêm cốt nền sân cao hơn đường nữa thì đánh ra đánh vô hoài, có lúc có khi muốn đập oto đi xe máy cho nhàn cái thân. Khuyên gia chủ ko nên để song song vậy, được thì lùi vào nhà xíu, tùy theo đường nhà bạn bên trái hay phải đường mà để chỗ đỗ bên trái - phải cho tiện... Đút ra đút rô sướng phần người, quay ngang nhọc lắm!!!!
Hình này chỉ để bác chủ tham khảo, nếu mà đút ra đút vô được thì bác chủ đã ko hỏi rồi, do nhà này có chiều ngang mà chiều sâu khiêm tốn nên mới đắn đo vậy. Nhà này chuẩn bị làm mới nên có thể cân nhắc cốt sân sao cho phù hợp.:D:D:D

• Like
Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
View attachment 2316970

Em chào các bác ạ,

Chả là em sắp xây nhà, do chiều dài ngắn mà có chiều rộng nên em muốn hỏi ý kiến các bác về kích thước cổng vào và kích thước sân để đưa xe vào sân được ạ.

Cụ thể : Xe 7 chỗ ( Innova )
Đường trước nhà 8 mét.
Sân kích thước ngang 6,5 mét, sâu tầm 3-4 mét. Xe đậu song song với đường trước nhà.

Các bác cho em hỏi nếu để xe vào đc nhà thì Cổng phải làm bao nhiêu mét ? Sân ngang 6,5m còn chiều sâu bao nhiêu mét là đủ ạ ?

Cám ơn các bác nhiều.

Note : em dự trù trước lỡ sau có tiên mua xe còn có chỗ đậu xe

*Ảnh minh họa
Sân vậy hơi khó đậu, đậu thì không biết anh thiết kế cửa ra sao để ra vào dễ, anh nên mua xe ngắn lại tầm 4.2m ổn hơn :D

• Like
Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Kích thước thế nay thì khó vào lắm anh ơi. nhỏ hơn kích thước chuẩn, chỉ có nước đậu xéo vào may ra :)
.