Hạng F
5/3/05
8.718
72.662
113
đây
Subim nói:
Cách đây 3 năm e mua máy PC ở PV, nhưng được hẹn là giao tại nhà sau 3 ngày. Khi giao máy tại nhà thì không thấy Thợ mở thùng ra mà chỉ chăm chú cài softwares. Khi yêu cầu kiểm tra linh kiện thì ku thợ chỉ vào system để chỉ cấu hình chung chung ! Mà e cũng gà mờ về linh kiện nên cũng nhắm mắt đưa chân lun. Lăn tăn quá ?!
..tới giờ nó chưa hỏng là OK rồi còn gì bác :D

Hạng B2
17/9/08
123
4.106
93
HCM
Mở cái thùng ra thì bác chỉ thấy cái Main, CPU (bị quạt che), Ram, HDD, VGA card, Sound (nếu có) thôi chứ làm sao biết được hàng thật giả.
Ngay cả Main, CPU cũng có nhiều dòng khác nhau GL, PL, KL,... nữa kia mà. Nếu các bác tin tưởng thì kiểm tra system sơ sơ cho qua, tốc độ xử lý, dung lượng ram, dung lượng ổ cứng...
Còn không thì yêu cầu họ cài phần mềm kiểm tra (test) phần cứng như: PassMark BurnInTest, EVEREST Ultimate Edition....

Nói tóm lại vẫn là lòng tin thôi các bác. Sự đời Trắng đen, thật giả lẫn lộn khó biết lắm. Ngay cả Vedan còn được tặng giấy khen thì chẳng còn gì để bàn

Hạng C
14/5/09
942
72
18
tuanle nói:
Subim nói:
Cách đây 3 năm e mua máy PC ở PV, nhưng được hẹn là giao tại nhà sau 3 ngày. Khi giao máy tại nhà thì không thấy Thợ mở thùng ra mà chỉ chăm chú cài softwares. Khi yêu cầu kiểm tra linh kiện thì ku thợ chỉ vào system để chỉ cấu hình chung chung ! Mà e cũng gà mờ về linh kiện nên cũng nhắm mắt đưa chân lun. Lăn tăn quá ?!
..tới giờ nó chưa hỏng là OK rồi còn gì bác :D
... "kết quả" là đến cuối Năm đầu bảo hành tại nhà. chỉ có 1 trục trắc là ... "thay mới" 02 ổ cứng ... đến cái thứ 3 mới còn đến bầy giờ !!! E mua ở Phong Vũ đó

Hạng F
5/3/05
8.718
72.662
113
đây
PC thì cái hay hư nhất là ổ cứng mà bác, em phỏng bác dùng Samsung phải không?

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
Tuithichxehoi nói:
E hay mua đồ ở Thành Nhân...thấy tốt nhất

Thành Nhân linh kiện rẽ hơn ở PV 1 usd hoặc 2 usd :).

Hạng D
15/10/07
2.437
445
83
40
Kiên Giang, Bảo Lộc, Sài Gòn
check bằng phần mềm thì em nghĩ không ổn. Em thì cứ đè ra xem tem CPU và Main thì series number đúng với trên hộp ( hàng box và tray thường chênh nhau khoảng >5 $/ món ), Gigabyte, Ram Kingmax thì có tem của Microstar, Asus thì có tem Minh Thông...

Hạng C
14/5/09
942
72
18
tuanle nói:
Dạ e mua Seagate cho PC ạ và e thấy nó toàn thay ổ cứng lấy từ hộp nhưa trong (mở nắp như con sò - giống như hộp đựng Táo tàu ) ... nghi là hàng "retouch" , nhưng đã đưa chân vào chế độ bảo ... hành - là chính ! Samsung thì e chỉ xài TV, LCD thoai

ncm
Hạng B2
23/5/08
339
0
18
35
OSCF
Subim nói:
tuanle nói:
Dạ e mua Seagate cho PC ạ và e thấy nó toàn thay ổ cứng lấy từ hộp nhưa trong (mở nắp như con sò - giống như hộp đựng Táo tàu ) ... nghi là hàng "retouch" , nhưng đã đưa chân vào chế độ bảo ... hành - là chính ! Samsung thì e chỉ xài TV, LCD thoai

Em xài ổ cứng cũng của Seagate. Nhưng mà em đang còn thắc mắc là hồi trước em có dùng 1 ổ 40Gb dạng "plush" (dạng mỏng)mà bây giờ nó không còn sản xuất nữa. Em xài đến bây giờ chưa phải đi bảo hành hay sửa chữa gì hết á. Bây giờ ổ cứng nào cũng to hết, em thì thích loại mỏng mỏng cho nó nhẹ :)