Hạng B1
25/2/14
77
11
8
41
Hi các bác,

Em muốn hỏi các bác 3 điều trước giờ em cứ thắc mắc:
1) Biển báo (Biển cấm dừng/đỗ, giới hạn tốc độ, ...) có hiệu lực trong bao xa? Mình gặp bảng giới hạn 40km/h, cách đó 5km mình chạy 60km/h thì xxx có tóm mình được không?
Biển 411, 412 chỉ có hiệu lực đến giao lộ đúng không các bác?
2) Chạy xe máy không tắt xi nhan có bị phạm luật không? Em hay quên món này lắm
. Theo em nghĩ chuyển hướng mà không xi nhan mới gây nguy hiểm chứ bật xi nhan mà không chuyển hướng thì đâu ảnh hưởng tới ai. Em đọc loáng thoáng ở đâu đó vụ không tắt xi nhan thì bị xxx tóm mà không chắc lắm nên lên đây thỉnh giáo các bác cho chắc ăn.
3) Xe máy không gắng kiếng chính hãng có bị phạm luật không? Hồi Tết nhà em đi Bò Cạp Vàng chơi với nhà bà chị vợ, từ Quốc Lộ quẹo vô đường đi Cát Lái, đang bon bon thì ông anh cột chèo bị vịn lại (ổng chạy Jupiter). Hỏi lỗi gì thì xxx nói không gắn kính chính hãng
. Em nghe mà tức anh ách, mà tại không biết có vụ này trong luật không nên không cãi được. xxx nói lỗi này phạt 95k. Ông anh đưa 1 xị rồi đi luôn.
Nếu không gắng kính chính hãng là phạm luật em thấy cũng vô lý vì bây giờ em thấy nhiều người đi SH gắng cái kính to đùng, nhìn sướng gấp chục lần kính chính hãng. Không lẽ mình gắng kính nhìn rộng hơn, rõ hơn xxx cũng phạt mình?

Bác nào rành mấy vụ này chỉ giáo giùm em. Nếu có viện dẫn luật, điều, chương, ... càng tốt để lần sau biết đường mà em wứt lại xxx.

Cám ơn các bác,

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
1/
- có giới hạn khi có biển báo khác thay thế, VD lúc trước giới hạn 60, đi 1 đoạn giới hạn còn 50 thì lúc này bảng 50 đã thay bảng 60. Hoặc biển báo hết lệnh cấm
- sau khi qua giao lộ với đường đồng cấp khác, qua giao lộ này cần có biển nhắc lại, nếu ko có biển nhắc lại thì cũng coi như hết (cái này hên xui, vì có trường hợp kiện ra tòa mà vẫn thua)
- Nếu bác đi đoạn đường 100km, không có giao lộ, không có biển báo hết lệnh cấm ... blah blah thì nó vẫn có giá trị cho cả 100km luôn nhé

2/
Cái này em nghĩ là không (em nghĩ thôi nhá), trong một số trường hợp như xe trục trặc, hay có vấn đề gì đó, còn phải bật signal lên để cảnh báo xe khác mà

3/
Không yêu cầu kiếng chính hãng, nhưng kiếng cần đảm bảo tiêu chuẩn, có một cái tiêu chuẩn về kiếng chiếu hậu do cục đo lường gì gì đó đưa ra, nếu csgt muốn bắt thì cần phải chưng cầu giám định gương của mình có đảm bảo theo tiêu chuẩn đó or not. Bác cứ bảo chúng nó ghi biên bản, cho chúng nó giữ bằng lái xem có dám không nhé

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/4/10
630
99
28
41
1) Biển báo có hiệu lực tính từ biển báo trở về sau, Bác chạy 50km trước khi gặp biển báo giới hạn 40km thì ko sao nhé
2) Biển 411, 412 có hiệu lực tính từ nơi đặt biển báo tới giao lộ gần nhất trở về sau
3) Quên tắt singal thì em ko biết có bị phạt ko
4) Kiếng chiếu hậu thì phải gắn loại nào quan sát được ( cái này hơi mơ hồ ) chứ ko cần chính hãng
Có gì sai sót các Bác góp ý dùm em.

Hạng B1
25/2/14
77
11
8
41
Cám ơn các bác nhiều.
Vậy là vụ xi nhan chưa có trả lời. Bác nào cao kiến tư vấn giùm em giúp.

Hạng B1
10/9/12
63
85
18
danden nói:
Cám ơn các bác nhiều.

Về nguyên tắc là vẫn có thể phạt được, vì đã có lỗi "chuyển làn không signal" thì thiếu gì cách để phạt "signal không chuyển làn". Thực tế thì chắc không phạt đâu, nhưng bác nói không ảnh hưởng tới ai là không đúng: bác signal chuyển làn, người phía sau tưởng bác sắp quẹo, sẽ tránh hoặc vượt về phía bên kia, ví dụ như bác quên vẫn để signal trái ở ngã tư, thì xe ô tô có quyền vượt phải của bác. Lúc đó bác mà tấp vô thì ... đo đường chứ sao. Tốt nhất là cần chú ý để an toàn cho bản thân.
Xe máy thì cứ gắn thêm cục "chíp chíp" khi signal, sẽ không còn quên nữa.

Hạng B2
29/6/13
479
269
63
bác vào topic của em đã từng chém với CSGT về vụ kiếng này ở đồng nai. Ông tx cty cũng bị ở cát lái, mấy lần thử đi xem nó có bắt ko mà chưa thấy bị gọi bao giờ.

Mã:
http://www.otosaigon.com/forum/Loi-gan-guong-chieu-hau-Loi-nay-khong-he-moi-Moi-nguoi-vao-binh-luan-m7676799.aspx

Hạng B1
25/2/14
77
11
8
41
mobilis99 nói:
danden nói:
Cám ơn các bác nhiều.

Về nguyên tắc là vẫn có thể phạt được, vì đã có lỗi "chuyển làn không signal" thì thiếu gì cách để phạt "signal không chuyển làn". Thực tế thì chắc không phạt đâu, nhưng bác nói không ảnh hưởng tới ai là không đúng: bác signal chuyển làn, người phía sau tưởng bác sắp quẹo, sẽ tránh hoặc vượt về phía bên kia, ví dụ như bác quên vẫn để signal trái ở ngã tư, thì xe ô tô có quyền vượt phải của bác. Lúc đó bác mà tấp vô thì ... đo đường chứ sao. Tốt nhất là cần chú ý để an toàn cho bản thân.

Hoàn toàn tiếp thu ý kiến của bác

Hạng B1
25/2/14
77
11
8
41
haxibo nói:
bác vào topic của em đã từng chém với CSGT về vụ kiếng này ở đồng nai. Ông tx cty cũng bị ở cát lái, mấy lần thử đi xem nó có bắt ko mà chưa thấy bị gọi bao giờ.

Mã:
http://www.otosaigon.com/forum/Loi-gan-guong-chieu-hau-Loi-nay-khong-he-moi-Moi-nguoi-vao-binh-luan-m7676799.aspx
Topic của bác quá
. Em thích nhất là mấy thớt chiến với xxx. Bắt đúng thì thôi, bắt sai thì cứ wut nó bác ạ.
Sẵn đây em hỏi: theo thông tư 65, kiểm tra hành chính phải có chuyên đề do thủ trưởng cấp quận huyện trở lên ký duyệt. Nếu nó không trình ra chuyên đề thì mình không việc gì phải trình giấy tờ. Vậy có đúng không các bác Nhưng nếu xxx nói mình là dân ngu cu đen không được xem thì mình nói thế nào? Chẳng lẽ thua bọn nó!?

o0o confirmed
Hạng C
5/6/10
808
119
43
33
HCM
thấy mấy XXX hay bắt vụ kính chiếu hậu xe máy và ăn bánh mì
Nếu XXX lập biên bản bản thì ghi là "gắn gương chiếu hậu không đúng quy cách..." cho dù cái gương đó gần giống với gương của nhà SX..
Mình không hiểu cái tiêu chuẩn để đo xem đúng quy cách như thế nào...

Hạng D
13/2/11
2.095
790
113
mobilis99 nói:
danden nói:
Cám ơn các bác nhiều.

Phạt vì lỗi gì hả bác? Phạt theo điều nào khoản mấy vậy bác? Nhắc nhở thì OK còn muốn ra biên bản xử phạt thì phải theo luật chứ. Bác không thể suy luận ngược là có "lỗi chuyển làn không xi nhan" thì sẽ có "lỗi xi nhan mà không chuyển làn" được.