Hạng C
18/11/07
949
905
93
Chào các bác,
Xe em (Ếch 3.0 đời 2007) chuẩn bị đi bảo dưỡng 40k km. Bác nào có kinh nghiệm đi bảo dưỡng chia sẻ với em và mọi người với. Chẳng hạn, những thứ nhất thiết phải thay, những thứ có thể chưa cần thay nếu ktra thấy còn tốt. Giá trong đại lý Ford có hợp lý không?
Về nơi làm, sắp tới em định đến Bến Thành Ford làm thử xem có tốt như qcáo không. Mà thường thì gần cuối năm các đại lý hay có ctrình khuyến mãi giảm giá mua xe, bảo dưỡng, không biết có thông tin gì chưa các bác?
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
13/8/10
236
1
16
Vào hãng đi bác , phụ tùng giờ cũng không đắt lắm ngang toy thôi

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
natto nói:
Chào các bác,
Xe em (Ếch 3.0 đời 2007) chuẩn bị đi bảo dưỡng 40k km. Bác nào có kinh nghiệm đi bảo dưỡng chia sẻ với em và mọi người với. Chẳng hạn, những thứ nhất thiết phải thay, những thứ có thể chưa cần thay nếu ktra thấy còn tốt. Giá trong đại lý Ford có hợp lý không?
Về nơi làm, sắp tới em định đến Bến Thành Ford làm thử xem có tốt như qcáo không. Mà thường thì gần cuối năm các đại lý hay có ctrình khuyến mãi giảm giá mua xe, bảo dưỡng, không biết có thông tin gì chưa các bác?
thêm một người nữa ko nắm được khi bảo dưỡng phải làm những gì, các bác Ford phải xem lại dịch vụ sau bán hàng của mình mới được, chỉ lo bán hàng mà ko lo chăm sóc khách gì hết.
Mình đi bảo dưỡng ở Toy nó ghi rất rõ đến km nào thì phải làm cái gì, thay cái gì rất rõ ràng, mình thích cách làm việc như vậy.

Hạng B2
5/9/09
464
20
18
4BVN nói:
natto nói:
Chào các bác,
thêm một người nữa ko nắm được khi bảo dưỡng phải làm những gì, các bác Ford phải xem lại dịch vụ sau bán hàng của mình mới được, chỉ lo bán hàng mà ko lo chăm sóc khách gì hết.
Mình đi bảo dưỡng ở Toy nó ghi rất rõ đến km nào thì phải làm cái gì, thay cái gì rất rõ ràng, mình thích cách làm việc như vậy.
Tại bác í ko chịu đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng ấy chứ. Nhưng hãng cũng nên thông báo nhắc nhở thì tốt hơn, vì ko phải ai cũng để ý.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
4BVN nói:
natto nói:
Chào các bác,
Thực ra thông tin này các bác không nắm do chưa tìm hiểu kỷ thôi ạ. Tất cả các thông tin về công việc cần làm ở bao nhiêu km đã được công bố trong tài liệu hướng dẫn, trên website của Ford VN và luôn luôn sẵn sàng được cung cấp ở ngay tại đây.

Em đoán là do bác chủ thớt hỏi khi chưa có kinh nghiệm (chưa đến đại lý)nên hỏi thế. Chứ em thì thấy thế này: lúc nào cũng có một bảng ghi giá cả cho từng loại xe và từng giai đoạn. Luôn có nhân viên tiếp, phát cho bác bảng công việc bảo dưỡng hay những chi phí phát sinh khi bác yêu cầu thêm (trong thời gian đó có thể làm cốc cafe chờ đợi free). Hơn nữa bác luôn có thể gọi điện đặt lịch hẹn và hỏi thăm và yêu cầu thông tin ạ.
Em nghĩ cũng nên xóa bớt thành kiến với Ford và các nhân viên đi ạ

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona
Ngày nào còn cảnh không xếp hàng ở nơi công cộng, không đặt lịch hẹn khi làm dịch vụ, không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khí dùng, không dùng cho phụ nữ có thai, để xa tầm tay trẻ em....eo oi còn khó mà theo kịp với tốc độ phát triển của XH

@!nattto: lâu quá không gặp bác, vẫn trung thành với ẾCH hả. Bác ghế BTFOrd bảo dưỡng 40K đươc đó. Đến đó gặp TÚ nhé

Hạng C
18/11/07
949
905
93
Sao em thấy nhiều bác có thành kiến với Ford và sale Ford quá, và hình như chưa hiểu rõ câu hỏi của em. Trong tay em có cả HDSD và Lịch bảo dưỡng của Ford, và chính tay em đã cứ 5k km lái xe đi thay nhớt, bảo hành, nên ko thể nói là ko hiểu gì về bảo dưỡng 40k km. Cái em cần hỏi là kinh nghiệm thực tế khi đi bảo dưỡng, có những món nào nếu thấy còn ok thì chưa cần thay theo list hay không. Rồi những cái cần chú ý khác nữa, chọn đại lý nào để làm... Ví dụ như bugi, theo list thì 40k km phải thay 6 cái, nhưng em chạy thấy xe vẫn rất ngọt thì có cần thay không? Bugi Escape là loại đặc biệt phải mua trong hãng hay có thể thay bằng Denso, NGK...? Dù sao cũng cảm ơn các bác đã trả lời.

@Petrol: em vẫn trung thành với Ford vì thấy chạy quá tốt, 3 năm rồi nhìn vẫn yêu, mặc dù liếc qua Explorer 2011 hay X5 thì rất thèm thuồng, hehe. Em sẽ đến BTF làm thử, cảm ơn bác. Bác PM cho em số TEL của bác Tú nhé.

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48
Xin lỗi bác chủ thớt, mình đã hiểu lầm ý bác.
Nhưng có 1 việc mình cũng nhân tiện ở đây nói luôn, nếu ko phải mong các bác bỏ quá cho. Mình ko có thành kiến gì với Ford hay nhân viên Ford mong các bác đừng hiểu lầm, có chăng là các bác sale Ford lúc nào cũng nghĩ người khác đang nói xấu mình, xin lỗi nói xấu các bác mình có được gì đâu.
Nói về chuyện bảo dưỡng, HDSD của Toy cũng có nội dung bảo dưỡng, HDSD của Ford cũng có nhưng mỗi lần đến Toy thì đều được in chi tiết một danh sách những mục cần phải làm trong kỳ bảo dưỡng hiện tại,  còn Ford thì mình mới đi bảo dưỡng 1 lần và ko được in chi tiết, CVDV Ford chỉ bảo sẽ làm hết và quả thật anh thợ của Ford làm rất kỹ tất cả hạng mục mình ko có gì phàn nàn hết, nhưng ở đây vấn đề nằm ở quy trình, nếu một ngày nào đó lỡ như anh thợ Ford đêm hôm trước làm việc quá sức, đến hôm nay đầu óc vẫn còn lâng lâng, đáng ra phải làm 20 hạng mục thì anh ấy quên mất chỉ làm 18 thì sao?
Mình luôn thích cách làm việc tường minh, rất tiếc về khoản này Ford thua Toy nhiều quá. Có lẽ mình là một khách hàng quá khó tính, thôi thì đành vậy, xe đã mua là của mình, mình phải tự lo, đến kỳ bảo dưỡng thì phải tự mở HDSD ra xem trước rồi lúc bảo dưỡng thì ngồi đối chiếu xem thợ có làm sót mục nào thì nhắc khéo họ vậy.

Gửi bác chủ thớt, không biết ý bác thế nào còn em thì đến kỳ là em thay ko cần biết nó có còn sài được hay không? ví dụ 40.000km thì thay bugi thì em cứ thay dù bugi vẫn xài được, lý do rất đơn giản em ko muốn  xe phải nằm đường bất thình lình, em rất tôn trọng khuyến cáo của nhà sản xuất.

Hạng C
18/11/07
949
905
93
Ý bác 4BVN nói chắc là check list, và em cũng nghĩ là rất quan trọng đảm bảo KTV làm không bỏ sót một hạng mục cần ktra nào. Khi đi bảo dưỡng em cũng sẽ theo sát. Sợ nhất là tháo ốc ra mà không lắp vào hoặc lắp mà quên siết chặt. Em có một lần bị quên siết con ốc khi thay nhớt máy, may nhờ ghé đại lý khác làm chuyện khác lại phát hiện ra, hú hồn.