Tập Lái
10/8/23
5
27
3
55
Trước khi mình kể và chia sẻ kinh nghiệm yêu cầu bồi thường từ BH TNDSBB mà mình vừa giải quyết hơn 2 tuần nay. Thì mình rất mong anh em trong Otosaigon hoan hỷ, comment những lời chân thành để câu chuyện mang tính nhân văn và giúp được những bác tài khác.

Hien truong tai nan.jpg

Mình cũng như các anh em khác, từ lúc mua xe chạy tới nay , (xe hơi 2015, xe tải 2019) hầu như mỗi đợt đi đăng kiểm mình đều mua bảo hiểm trong đó, sau này thì mình mua bên ngoài, mấy bà gần nhà bán Sim có bán luôn bảo hiểm nên ủng hộ hàng xóm, chỉ riêng chiếc xe tải đợt rồi khi thằng con ở nhà nó dọn lại thùng để chạy hàng cho bên nội thất và nó nói mình mua bảo hiểm qua mạng cho tiện và khỏi lo bảo hiểm giả thì mình mình mới mua thử. Quan điểm cũng chỉ để tuân thủ quy định nhà nước, tránh làm sai khi các anh giao thông kiểm tra giấy tờ, chứ nghĩ tới được bồi thường thì trong đầu chỉ nghĩ là mua bảo hiểm vật chất thôi, chứ BHTNDS thì chắc không bao giờ có.

Câu chuyện của mình hơi dài, nên các bác cố gắng đọc qua để hiểu tình tiết.

Ngày cuối tháng 7 mình chạy xe có va chạm với 1 bác mit outlander, vụ tai nạn này là do mình sai, thiếu quan sát, nên gây ra tai nạn, đi ngược chiều húc làm trầy hết 2 cánh cửa bên tài. Lúc đó mình khá hoảng vì đây là lần đầu tiên mình va chạm xe và cảm thấy thiệt hại khá nặng. Lúc đó mình nhanh chóng xuống xe và quan sát ngay chỗ bị trầy và xin lỗi bác chủ xe, lúc này bác chủ xe bị bất ngờ nên rối và có phần hơi căng thẳng nhưng cũng nhanh chóng thông cảm và nói chuyện thống nhất phương án xử lý.

Đoạn này là cam go nhất: Về mặt thiệt hại thì 2 bên thống nhất là đi sơn sửa lại, chủ xe muốn là làm hết bao nhiu mình trả bấy nhiêu, giữ bằng lái của mình. Còn mình thì muốn trả trước, còn bao nhiu phát sinh trả sau, vì bằng lái mình cầm để còn chạy, k có không được nên thống nhất là trả trước 12 triệu. Đoạn này mình có gọi cho chủ hàng trên xe nhờ họ ra hỗ trợ thì được hỏi là có bảo hiểm không? gọi cho bảo hiểm người ta hỗ trợ chứ đền cho xe con là nhiều tiền lắm:

>> khúc này mình mới làm liều gọi cho số điện thoại trong bảo hiểm, cái bảo hiểm này mình mua online và của mình lúc đó chỉ còn đâu đó 1 tháng nữa là hết hạn rồi thì cái số mình gọi là tổng đài bên chỗ trang bán bảo hiểm, họ hỏi và hướng dẫn rất nhiệt tình một số cái, mình nhớ không đầy đủ 100% nhưng cơ bản là như này: Chụp ảnh, quay phim hiện trường + gọi cho ng an hoặc cảnh sát giao thông (cái này mình rén đã có lúc nghĩ bỏ qua luôn, vì nguy cơ cao là về đồn giam xe) + chờ giám định viên liên lạc tới hiện trường.

Lúc này mình tính bỏ, chuân bị chào chủ xe rồi rời đi thì xuất hiện 2 anh ng an xã yêu cầu xuất trình giấy tờ và họ chuẩn bị gọi cho CSGT tới. Rất may là chủ xe là dân địa phương đã nói chuyện dàn xếp xong xuôi giúp mình, lúc đó mình có nhờ 2 ảnh làm giúp tờ biên bản xác nhận có xảy ra tai nạn giữa 2 phương tiện để nộp làm bảo hiểm thì họ đồng ý và bác chủ xe lấy dùm mình sau đó 1 ngày. Lúc đó bên Giám định của bảo hiểm gọi cho mình và hỏi là có thiệt hại về người hay không? và báo là không tới được, hướng dẫn mình chụp lại hiện trường xe theo các góc va chạm, các vị trí bị móp, trầy, đầy đủ biển số xe , 2 đầu hiện trường và gửi qua zalo cho mình 1 phom điền thông tin yêu cầu bồi thường và báo tai nạn.

Chiều về tới nhà thì mình có nhận được email từ bên chỗ mình mua bảo hiểm, họ hướng dẫn các bước tiếp theo, các loại giấy tờ cần thiết làm và yêu cầu gửi bản scan trước qua cho họ và bản gốc qua bưu điện. Lúc này mình mới gọi cho chủ xe là nhờ họ lấy biên bản của bên ng an xã giúp mình, nhắc họ khi nào sửa xe thì lấy báo giá sửa chữa và báo trước để mình báo bên giám định qua xác nhận sửa chữa. >>> Khúc này sẽ cần chuẩn bị các giấy tờ sau: tờ thông báo tai nạn và yêu cầu bồi thường + photo ng chứng(cccd + bằng lái + giấy tờ xe + đăng kiểm) + biên bản XN tai nạn (sau khi mình nộp thì mình mới biết là cái này không bắt buộc, có thì tốt không thì thôi) + ảnh chụp tai nạn.

Tới ngày 01/08 thì bên chủ xe và giám định của BH có gặp nhau để làm biên bản giám định xong và có báo mình là chờ họ duyệt. Bên chủ xe lúc này gửi cho mình cái báo giá sơn sửa tới hơn 16tr và mình cam kết sẽ bù đủ theo hóa đơn sửa chữa, thực sự mình khá căng thẳng vì nhiều tiền quá, lúc này chỉ mong là bảo hiểm nó đền, chứ 16tr không phải nhỏ.

Ngày 06/08 mình có gọi hỏi xem bên bảo hiểm duyệt kết quả thế nào thì họ nói chờ họ làm biên bản nghiệm thu sửa chữa xe và tới ngày 08/08 thì họ gọi lại báo là hồ sơ được duyệt và hẹn mình ngày 09/08 qua ký thông báo giải quyết tổn thất. Khúc này thì đúng là mình quá bất ngờ và vui vì không nghĩ rằng mình được đền bù 100% như vậy luôn, xưa giờ mình chưa bao giờ nghĩ là cái bảo hiểm bắt buộc này nó được đền bù gì ngoài việc đối phó với giao thông.

Trong bài mình có gửi 1 số hình ảnh các giấy tờ, vì thông tin cá nhân và xe tai nạn nên mình cũng che một số thông tin để khỏi anh hưởng tới chủ xe sau này. các bác tham khảo quy trình, sau này có bị thì làm giống mình, mong sẽ được ổn thõa.

PS: Cảm ơn các bác trên Group facebook Otosaigon-Trên Đường Thiên Lý đã tư vấn giúp em.

[Chia Sẻ] Kinh nghiệm nhận bồi thường từ Bảo Hiểm TNDS Bắt Buộc

Last edited by a moderator:
Tập Lái
10/8/23
5
27
3
55
bác cho em hỏi cái này là bảo hiểm trách nhiệm dân sự, tờ màu vàng phải ko
NÓ là bảo hiểm dân sự bắt buộc đó bác, của em mua online nên màu trắng, mua loại giấy giờ giả tràn lan, em không dám mua nữa bác à.

• Like
Reactions: thichmexe
Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Bây giờ mới biết có vụ này. Hay quá. Chắc chắn sẽ học hỏi từ chủ bài viết. Cám ơn rất nhiều

Hạng C
18/3/20
944
912
93
39
Bảo hiểm xe máy thì bỏ tại tn xong cũng đang mệt chứ ô tô thì nên dùng

Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
Cái bảo hiểm bắt buộc mấy trăm k này bọn em làm suốt. Bắt nó đền vài chục triệu đến cả trăm triệu là chuyện thường. Kaka
BH bắt buộc này là nó đền cho xe bị mình húc nếu mình sai đúng ko a?
Còn cái bảo hiểm thân vỏ thì nó đền cho xe mình.

Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
Cám ơn thông tin bổ ích từ bác chủ rất nhiều.
Trong vụ này thì BH bắt buộc đền cho bên bị mình đụng phải, còn xe mình thì mình tự sửa thôi phải ko a?

Hạng F
29/10/14
8.533
11.206
113
BH bắt buộc này là nó đền cho xe bị mình húc nếu mình sai đúng ko a?
Còn cái bảo hiểm thân vỏ thì nó đền cho xe mình.
Đúng rồi anh. Cái bảo hiểm mua mấy trăm ngàn đó mới là bảo hiểm quan trọng. Vậy nên nhà nước mới bắt mình phải mua. Nó đền cho 100tr/vụ tài sản và 100tr/ người
- cũng có thể chơi chiêu dùng bảo hiểm đó đền xe mình nếu nhà pác có nhiều xe, các công ty kinh doanh vận tải...vẫn thường làm). Khỏi cần phải mua bảo hiểm thân vỏ hàng chục triệu/ năm làm gì cho tốn tiền