Hạng C
13/4/15
980
90.375
93
Cần bằng cấp thì hãy học VB2 anh ơi.
Còn chỉ cần kiến thức, ôm sách qua anh thần đồng ảnh dạy cho là y bài.

Hạng C
2/1/16
571
32.574
93
1. Programming thì Skill quan trọng nhất là Logic về Design / Analysist / Algorithm. Cái này vô cùng quan trọng nha anh. Lấy ví dụ nhỏ như anh có 100 đồng, ngoài chợ họ bán bánh ít 3đ/cái, bánh bao 5đ/cái và nhà anh (kể cả anh) là 5 người. Như vậy anh sẽ có vài ba phương án mua cho đủ 5 người ăn số lượng bánh ít và bánh bao theo số tiền hiện có. Nhưng phải đảm bảo theo tình hình thực tế tỷ dụ như anh Hai thích ăn bánh bao, chị Tư ưng bụng bánh ít, cô Ba ăn cái gì cũng được, v.v...

2. Lập trình back-end: cụ thể là họ đang làm gì, với ngôn ngữ gì, công cụ ra sao ? Chưa thấy anh điểm chỉ cụ thể để có thể định hướng được.

3. Mình đang nghi ngờ phát biểu này của người em anh. Vì thực sự có lẽ là anh chàng đó đang làm cho một doanh nghiệp phần mềm nào đó và đang mong muốn nâng cao kiến thức về quản lý đám Dev / Outsourcing này. Anh phải hỏi kỹ kỳ vọng của người em anh là mong đợi và mong muốn điều gì, nếu làm rõ mọi người sẽ có sự tư vấn sâu sát và cụ thể hơn. Nếu cần về quản lý thì sẽ khác hẳn, không dính dáng gì đến kỹ thuật.

4. Nếu anh chàng đó cứ khăng khăng là tui phải đi học về Programming / Computer Science/Engineering thì anh chỉ ảnh vô các lớp online coi trước như: edX, coursea, alison. Thắc mắc tiếp thì tiếp tục quăng lên đây anh em chém tiếp :D
Góp ý thêm mục số 1:
- Thật ra yêu cầu logic bây giờ không cao như hồi xưa. Lý do đơn giản là các thuật toán từ cơ bản đến khó đều được đã cài đặt hết rồi. Bây giờ mình đa số chỉ sử dụng lại (reuse). Quan trọng là mỗi lĩnh vực cần quản lý mình phải hiểu qui trình của họ. Bởi vậy bây giờ học IT cũng phải biết chuyên môn khác như business chẳng hạn.
- Trong trường hợp gặp phải một logic hay algorithm phức tạp của một ngành đặc thù nào đó thì đố em dev nào mà code được, toàn phải mời chuyên gia của ngành đưa ra thuật toán mà code theo thôi.

Accountant
Góp ý thêm mục số 1:
- Thật ra yêu cầu logic bây giờ không cao như hồi xưa. Lý do đơn giản là các thuật toán từ cơ bản đến khó đều được đã cài đặt hết rồi. Bây giờ mình đa số chỉ sử dụng lại (reuse). Quan trọng là mỗi lĩnh vực cần quản lý mình phải hiểu qui trình của họ. Bởi vậy bây giờ học IT cũng phải biết chuyên môn khác như business chẳng hạn.
- Trong trường hợp gặp phải một logic hay algorithm phức tạp của một ngành đặc thù nào đó thì đố em dev nào mà code được, toàn phải mời chuyên gia của ngành đưa ra thuật toán mà code theo thôi.
Vụ Logic này thì không hẳn đi sâu chuyên môn anh à, nó thể hiện rất nhiều trên mọi lãnh vực khác nhau và tồn tại muôn hình vạn trạng.

Cảm ơn anh đã bổ sung cái màu xanh nha, nhưng còn phải đợi anh thớt xác nhận người anh em của anh mong đợi điều chi cụ thể đã, giờ mọi việc đang mờ mờ ảo ảo mà.

Ví dụ trong đây, có anh mở thớt chê gì đó, hay hỏi thăm, .... lướt được chừng chục còm là xuất hiện quảng cáo, thanh lý nên anh em cảnh giác hỏi liền ở còm kế tiếp "Anh tính bán cái nồi gì đó, bao nhiêu, khi nào... !" là ví dụ sinh động về sự logic mà không sách vở nào nói tới :D. Hơn nữa, em có để cái ví dụ nhảm về bánh ít, bánh bao ở trên. Đáp ứng được nhu cầu mua gì, bao nhiêu cũng suy nghĩ mệt xỉu rồi.