Hạng C
2/1/16
571
32.560
93
Lập trình cứ mua sách về đọc, đi học đại học chi trời
Đọc sách cũng tuỳ vào người đọc. Bây giờ thông tin nhiều quá, nhiều ngừoi không đủ tầm sẽ bị tẩu hoả nhập ma ngay!
Đi học nếu gặp sư phụ tốt thì chỉ điểm vài chiêu sẽ tiến bộ nhanh và xa.
Ví dụ, về chuyện học ngôn ngữ lập trình. Có quá nhiều ngôn ngữ lập trình, nếu cứ mãi chạy theo hơn cả chục cái thì sẽ không giỏi và quá mất thời gian. Trong khi đó chỉ cần nắm rõ structure programming, OOP là tốt rồi. Sau này đi làm thì học thêm SOP và AOP thì ngon.

• Like
Reactions: hoangquysg
Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Đọc sách cũng tuỳ vào người đọc. Bây giờ thông tin nhiều quá, nhiều ngừoi không đủ tầm sẽ bị tẩu hoả nhập ma ngay!
Đi học nếu gặp sư phụ tốt thì chỉ điểm vài chiêu sẽ tiến bộ nhanh và xa.
Ví dụ, về chuyện học ngôn ngữ lập trình. Có quá nhiều ngôn ngữ lập trình, nếu cứ mãi chạy theo hơn cả chục cái thì sẽ không giỏi và quá mất thời gian. Trong khi đó chỉ cần nắm rõ structure programming, OOP là tốt rồi. Sau này đi làm thì học thêm SOP và AOP thì ngon.
thằng đang làm chung của em, ở Moscow, học Marketing xong, chán tự đọc sách python, giờ code ầm ầm.

Accountant
giờ châu Âu dân IT Đông Âu qua kiếm job nhiều
Dân Đông Âu kỹ năng lập trình dữ dội lắm, làm việc trâu bò, tinh thần team work cũng cao nữa.
Cho minh xin ten vai quyen sach nha?
Quẹo lựa nha anh - http://it-ebooks.info; thích cuốn nào thì gõ tên vô, xong qua eBay hay Amazon mua. Còn vụ download miễn phí, lâu lắm rồi em không chơi nữa, chắc còn đâu đó, torrent thì chắc chắn có nhưng em không biết nguồn.

Các ví dụ của O'Reilly ở đây nha anh: https://resources.oreilly.com/examples - nó được sắp xếp theo tựa đề sách về IT của O'Reilly đó, cần thì cứ search là ra.

Gửi anh @firestorm cuốn sách này "Computer Dictionary" để người anh em của anh thấy bí thuật ngữ nào vô đó tra cho nhanh, đỡ hỏi :D Nhớ download về nha, đọc online không được đâu.

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
Cố gắng tí là đc mà thầy, em học bằng 2 xd nè
Bạn Vinh Doan ơi, mình thấy có một thực tế rằng là sinh viên kỹ thuật học kinh tế rất nhiều và có vẻ không phải khó lắm, nhưng hướng ngược lại thì khá khó khăn .
Mình xin lấy ví dụ thầy Gs Thọ của ĐHKT gốc là CơKhí Bách Khoa hay rất nhiều quý thầy cô của khoa Quản lý Công Nghiệp của trường mình đó ạ.
Từ "ráng" nó khác nhau rất nhiều với nhiều đối tượng, ví dụ như mình, tối nào bà xã cũng xoa đầu kêu ráng chút, ráng chút, nhưng có bao giờ mình đạt được "kỳ vọng" chính đáng đó đâu, hihihi.
C

Hạng D
11/6/14
2.410
12.196
113
Bạn Vinh Doan ơi, mình thấy có một thực tế rằng là sinh viên kỹ thuật học kinh tế rất nhiều và có vẻ không phải khó lắm, nhưng hướng ngược lại thì khá khó khăn .
Mình xin lấy ví dụ thầy Gs Thọ của ĐHKT gốc là CơKhí Bách Khoa hay rất nhiều quý thầy cô của khoa Quản lý Công Nghiệp của trường mình đó ạ.
Từ "ráng" nó khác nhau rất nhiều với nhiều đối tượng, ví dụ như mình, tối nào bà xã cũng xoa đầu kêu ráng chút, ráng chút, nhưng có bao giờ mình đạt được "kỳ vọng" chính đáng đó đâu, hihihi.
C
Ý thầy khen cựu sv bk phải k thầy :)

Hạng B2
9/1/15
446
1.978
93
44
Làm backend thì qua NIIT hoặc Aptech là đủ chơi rồi, vừa luyện English vừa học skills, chứ học bằng KS 2 đó trừ khi nào rảnh thôi.

Theo quan điểm cá nhân, nếu người học biết rõ ràng "back-end" là làm gì thì không cần mình tư vấn trên này đâu. Còn nếu như "tờ giấy trắng" thì em nghĩ vẫn phải tiếp cận một số thứ hàn lâm : cấu trúc dữ liệu, thuật toán, kiến trúc máy tính ... Học văn bằng 2 thì dù gì nó vẫn là chứng chỉ quốc gia, biết đâu sao này anh đi lên Master hay Ph.D sao :D