RE: Kinh Nghiệm Sử Dụng Xe SUZUKI Hayate Các Pan bệnh và cách khắc phục

Xe em sau 3.000km thì tầm ăn xăng trong TP 60k xăng / 155 - 160km. Không biết sao kể từ khi cây xăng gần nhà bị kiểm tra thì xe ít hao xăng hẳn. :D

Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48

Trích đoạn: minhminh

Em đi trong TP, 3l/100km. Hao không bác?
Chắc hơi hao chút thôi 43,5 ngìn bác nhỉ, Xe em thì thường là 38 đến 40 ngìn là được 100km. mà thật ra còn tùy từng cây xăng các bác phải lưu ý nhá . Thời buổi nhiều người bán hàng tài tình lắm các bác ạ:D :D

Tập Lái
22/3/08
48
2
8
49

Ò Ò [&:][&:]

Hạng B1
2/1/08
66
0
0
www.hondaotovinh.com.vn

Trích đoạn: hcivic

Báo cáo các bác rằng thì là sau hơn 5 tháng sử dụng SH_Suzuki ,xe của tui hiện nay hay bị phát tiếng kêu lộc côc ở cổ xe mỗi khi xuống vỉa hè hay một ổ gà (dù ổ nhỏ thôi).Vậy là có phải bị lỏng chén cổ không nhỉ?Xiết lại chắc cũng hơi mất công vì phải tháo tùm lum đàng trước?Nghe nói A.Blage cũng bị lỗi kêu chén cổ này đúng không các bác?
Còn bộ mâm bánh sau bị tiếng kêu lục cục mỗi khi tăng giảm ga mạnh hoặc chạy từ chỗ cao xuống chỗ thấp hoặc qua đoạn đường xấu.

Trích đoạn: dentrang

Xe em có tiếng kêu GỘT GỘT phía sau, bị mấy hôm rồi mà ko biết phải chạm giảm sóc sau ko, đi 2 người chạy qua chỗ sóc là bị, dựng chống giữa nhún nhún thấy tiếng kêu nhưng ko biết nó phát ra chính xác là chỗ nào nữa em đang loay hoay nên chạy vào xin các bác giúp em với.
Em tìm mãi chưa thấy chỗ nào nói về cách khắc phục nên xin các bác cho em ý kiến sớm tí nhá! cảm ơn!

Y chang xe em, tức bỏ xừ, cái gì cũng OK cũng Good, mà bị mấy cái bệnh lặt vặt như vậy làm giảm điểm Su Hay thì thật là buồn ghê. Xe mình được 3K6 km rồi, muốn bán để mua Nuovo 135 xem sao, chứ chạy mà cứ lẹt kẹt tức quá.

11/7/05
542
5
0
39
SaiGon

Nhiều bác khó tính nhễ, tiếng lẹt xẹt là chuyện nhỏ thôi mà...ai mà quan tâm chi :D. Thôi thì bác chuyển qua nouvo để nghe tiếng máy - láp cho rõ ....khỏi lăn tăn !!.....[8D] [8|].

Hạng C
5/3/08
870
52.483
93
Sì ghềnh

Bác có bán rẻ thì PM cho em, đang muốn mua nhưng chưa đủ tiền.

Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48

Trích đoạn: MitsubishiJolieSS

Nhiều bác khó tính nhễ, tiếng lẹt xẹt là chuyện nhỏ thôi mà...ai mà quan tâm chi :D. Thôi thì bác chuyển qua nouvo để nghe tiếng máy - láp cho rõ ....khỏi lăn tăn !!.....[8D] [8|].
Chỉ hơi khó chịu chut thôi nhưng ko vấn đề gì :D
Vào thời điểm này nếu mua để chạy thì HAY vẫn là lựa chọn hợp lý nhất các bác ạ, mua để ngắm thì chơi NU :D

Tập Lái
29/4/08
17
0
0

Kính thưa các bác yêu dấu!
Sau 1 thời gian học hỏi tìm kiếm thông tin từ các bác, iem quyết định tậu con Hayate về rồi! Khốn nỗi đây là lần đầu tiên em chơi scooter, nên gà quá! [8|]
Xin hỏi các bác mua nhớt lap ở đâu và chu kỳ thay ntn có cùng khi thay nhớt máy hay ko? hix, em hỏi thằng bạn thì nó nói xe nó chả thay nhớt lap bao giờ! xe nó gần 2k km rùi ạ!
Xe em trong giai đoạn rà máy nên chạy cũng thấy hơi hao xăng, tầm 30km/l, mình nên tự chỉnh xăng gió bây giờ ngay hay để hết BH 1000km mới chỉnh?

Các bác cho ý kiến với! :)

11/7/05
542
5
0
39
SaiGon

Trích đoạn: Adnguyen

Kính thưa các bác yêu dấu!
Sau 1 thời gian học hỏi tìm kiếm thông tin từ các bác, iem quyết định tậu con Hayate về rồi! Khốn nỗi đây là lần đầu tiên em chơi scooter, nên gà quá! [8|]
Trước mắt xin chúc mừng bác nhé :). Một lựa chọn hợp lý về giá cả và đẳng cấp với thị trường loạn giá vào lúc này ...:D

Xin hỏi các bác mua nhớt lap ở đâu và chu kỳ thay ntn có cùng khi thay nhớt máy hay ko? hix, em hỏi thằng bạn thì nó nói xe nó chả thay nhớt lap bao giờ! xe nó gần 2k km rùi ạ!

Xe mới mua 1000km đầu, thì thay nhớt máy và nhớt láp (vì lúc này xe mới nó sinh cặn nhiều lắm)....sau đó thì kiểm tra tổng thể như sách bảo hành yêu cầu
Làm tại hãng trong thời gian còn bảo hành là tốt nhất :)

Sau đó cứ mỗi 1000km thì thay nhớt, sau 4 lần thay nhớt thì 1 lần thay lọc nhớt, và nhớt láp ... rồi lại kiểm tra tổng thể

Dầu láp mua tại tiệm sửa xe mà bác gửi gắm hoặc ra 380 Nguyễn Chí Thanh....30k/ túyp 120ml :)
Bác thay nhớt thì nhớ mở ốc xả nhớt ra, chứ đừng chơi kiểu dùng máy hút [8D]:mad:...vì em bị một lần rồi, hút chả hết gì hết, mà khi châm nhớt vào làm nó nhiều quá..chạy ì kinh khủng.

Xe em trong giai đoạn rà máy nên chạy cũng thấy hơi hao xăng, tầm 30km/l, mình nên tự chỉnh xăng gió bây giờ ngay hay để hết BH 1000km mới chỉnh?

Để chạy hết roda rồi sau đó canh thử xe có hao xăng hay không ?! nếu có thì hẳn canh chỉnh lại bác ạ....

Chúc bác vui nhé ! :)

Last edited by a moderator:
Tập Lái
29/4/08
17
0
0

Cám ơn bác Mits đã hướng dẫn!
Xe em chạy dc 320km rồi, đã phải thay nhớt máy & láp chưa nhỉ các bác? (trong Hãng nói 300km ra thay nhớt, nhưng trong sổ BH lại ghi là 1000km đầu). Có điều giai đoạn breaking-in này thật là khó khăn, cứ phải canh dưới 40km hoài, xe tay ga mà chạy dưới 40 thì máy ì và kêu kinh![&o]

Sau 1000km là em có thể chạy vô tư rồi chứ ạh?