Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48
RE: Kinh Nghiệm Sử Dụng Xe SUZUKI Hayate Các Pan bệnh và cách khắc phục

chào các bác
hôm nay em ra thay nhớt máy mà thằng thợ nó nói nhớt láp 4000 km mới thay là sao nhỉ? xe em 1000 km đầu rồi
Còn vụ này nữa khi mở nắp cái hộp lọc gió chỗ nhìn thấy cả bánh răng cần khởi động em thấy rất nhiều cát ( cát xây dựng chứ ko phải mạt)
Em hỏi thợ nó nói Vô tư ko sao nhưng lăn tăn quá nên các bác cho ý kiến vụ này nhá
Liệu nó có lọt vào bánh răng rồi ảnh hưởng tới máy ko các bác
Sau một thời gian học hỏi trên diễn đàn này em đã tiếp thu đc rất nhiều điều bổ ích
Xin cảm ơn các bác đã dành thời gian
Xin chúc các bác Sức khỏe, thành đạt cảm ơn các bác!

Hạng B2
10/7/07
177
19
18
53

Thanks bác Hcivic hôm trước đã hướng dẫn tận tình, hôm bữa xe em cũng phải lên NVT để nó thay mâm sau, bây giờ ngon lành rùi, xe đã chạy hơn 3000km và lại bắt đầu có tiếng lụp cụp khi thắng gấp bánh trước (chắc là lỏng cổ??). Nói chung chạy vẫn đã, chỉ có vài bịnh lặt vặt, nhưng cũng bực mình thiệt.:mad:

Hạng B2
24/4/08
270
52
28
Đà Nẵng

@ enh_uong: bác cũng có trong này à,em là designmoto đây,hí hí,sao bác ko kêu mấy anh em bên này nhập club Hayate luôn cho vui,xe em đổ 50k xăng là chạy được gần 160km,tình trạng rất ổn, xe mình có miếng nhựa đó tốt chứ,giảm thiểu bớt sự văng bùn cát vào phần chóp trên của phuộc =>đỡ bẩn phuộc,đỡ rỉ rét,lau chùi dễ dàng.em thấy phuộc sau xe Hayate là ổn nhất,chỉ tiếc là một số xe bị cạ chỗ miếng nhựa vớ lò xo ngoài,đi khoảng hơn 7000km là hết kêu thôi.
Ngoài ra nếu mà cát vào chỗ sau quạt gió thì nhiều khi nó bị kêu riu riu theo tốc độ máy,nếu có hiện tượng kêu ở quạt gió thì các bác lên hãng bảo nó tháo ra vệ sinh,kiểm tra giá đỡ kim loại phía sau quạt có bị vênh ko,nếu vênh thì gò lại cho phẳng. ^^!

Last edited by a moderator:
Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48

to designmoto quạt gió chỗ nào bác
em bảo dưỡng lần đầu nó chẳng làm cái gì ngoài thay dầu máy em bực quá nói nó mới táo cái nắp lọc giá ra vệ sinh
bực nhất là quyển sổ bảo hành bị bọn cửa hàng đó xé chộm từ hôm lấy xe chứ vừa lục ra thì thấy hết phiếu rồi
chắc nó định để mình chỉ đến cửa hàng nó bảo hành thôi
có đâu làm ăn cái kiểu này ko mấy bác

Hạng C
24/2/08
693
996
93
43

Trích đoạn: dentrang

to designmoto quạt gió chỗ nào bác
em bảo dưỡng lần đầu nó chẳng làm cái gì ngoài thay dầu máy em bực quá nói nó mới táo cái nắp lọc giá ra vệ sinh
bực nhất là quyển sổ bảo hành bị bọn cửa hàng đó xé chộm từ hôm lấy xe chứ vừa lục ra thì thấy hết phiếu rồi
chắc nó định để mình chỉ đến cửa hàng nó bảo hành thôi
có đâu làm ăn cái kiểu này ko mấy bác
ùh. khi mua xe nói trước vô mặc nó á ! mịa mày mà xé ông mày ko thèm lấy cái sổ bảo hành lun. lấy biển xong tao bỏ sổ bảo hành đếch trả mày 2tr cho mày chừa cứ dõi đi thưa đi mà lấy 2tr ( nó có hư đâu mà sợ còn bảo hành thì nó có làm cái gì đâu!) xe mình nó cũng xé đến hồi về lật sổ thấy nó xé mất. nên gét vô bảo nó vệ sinh xe ko cho mày thay nhớt lun, lên đại lý khác thay cũng nhớt đó rẽ hơn 5000, bữa sau thằng bạn mình cũng vô đó mua, mình nói lớn tiếng vô mặc tụi bán hàng là cấm xé sổ nha ! mịa nó !:mad:

Hạng B1
12/3/08
83
6
0
48

Hì em còn bị 2 con lận bác ạ bực lắm
nhớt máy nó lấy 50k lọc dầu 35k nữa thay xong nó xua em biến
thiếu chút em cho nó cái xxx thằng chủ nhà thấy thế lẩn mất
2 con xe là 8 cái phiếu nó xé hết mà lúc mua em có để ý đâu vì nó muốn mình chỉ bảo hành chỗ nó mà.
hỏi nó sổ bảo hành đẻ ra làm gì nó trả lời em là thay nhớt khỏi trả công
các bác thấy em khùng lên thì có sai trong trường hợp này ko chứ

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Chào cả nhà!Tui bận quá nên sao lãng ,hôm nay trở lại thì đã hơn bảy chục bài rồi,đọc mệt nghỉ luôn,he he!:D.Báo cáo các bác,hôm qua tui đem xế yêu SH "con nhà nghèo" của tui đi cửa hàng NVT để bảo dưỡng định kỳ miễn phí.Do bận quá nên để lố lên 4660km nhưng đúng vào khoảng 6 tháng sử dụng nên đương nhiên được liệt vào đợt bảo dưỡng định kỳ lần 2(6 tháng hoặc 6000KM).Sổ BH còn lại 6 trang chưa đóng dấu,chỗ này nghiêm túc chứ nhỉ?!Sau khi chờ đến lượt,xế yêu của tui được anh thợ làm vệ sinh hộp lọc gió,canh chỉnh các ốc vít cần thiết và chỉnh lại xăng gió cùng tốc độ cầm chừng xong,thay nhớt máy và nhớt cầu .Số tiền dầu nhớt tui phải trả là 42+30K vị chi là 72k VNĐ.Về tiếng kêu phía sau xe.khi nghe tui phản ảnh,chú thợ leo lên chạy một vòng quay lại bảo không phải tại mâm mà là tại cặp phuộc.Thế là lại ngồi chờ tháo banh và thay cặp phuộc mới miễn phí.
Tháo banh xác:

Thay cái phuộc mới vào,cái cũ vứt dưới sàn cầu nâng.

Ra về chạy xe ngon và đằm hẳn,máy êm lắm vì đã thay dầu và vệ sinh lọc gió(Khiếp cái lọc gió đầy bụi đất bám vào nghẹt luôn,SG ô nhiễm quá!).Còn tiếng kêu ở cổ xe thì chú thợ nói chưa cần chỉnh,cứ đi tiếp nên tui không yêu cầu chỉnh nhưng thâm tâm tui nghĩ chắc để về bữa nào rảnh đến chỗ gì đó có bác đã giới thiệu để chỉnh lại cho ngon...Hôm nay chạy thử vào đường dằn xóc,tiếng kêu "peo peo" (như đạn bay) vẫn còn.Kết luận: Thợ chẩn đoán sai và thay phuộc cho mình thì chưa phải lúc.Chắc chắn tiếng kêu lạ kia vẫn là của cái mâm sau bị lỗi trong thiết kế mà Suzuki không thể khắc phục được-chí ít ra cũng là ở loạt hàng đầu tiên này.Bây giờ ,theo các bác tui có nên đem xe đến để "đòi" thay mâm lần nữa không hở các bác?

Trong khi chờ đợi ,tui lại sang gian trưng bày và thấy kỳ này họ trưng một mẫu xe SH màu đen,lắp yên đỏ và cũng những món đồ độ cho thêm phần độc đáo.Giá của xe vẫn là 22,8tr chưa có giấy tờ.

Cái hộp đựng đồ này bán giá 633K VNĐ,gắn vào nhìn cồng kềnh lắm!

Cá nhân tui thấy SH "con nhà nghèo" này đẹp nhất vẫn là màu đen-pha xanh thế này:

Và cái bộ cánh quạt cùng nắp che này giúp dáng xe thêm ấn tượng đối với người tiêu dùng.

Sau gần 5000 Km sử dụng,cảm nhận về SH "con nhà nghèo" là OK,chạy bốc-khoẻ và rất đằm.Cảm giác được an toàn cao nhờ độ đằm của xe và bộ thắng chuẩn xác-chắc chắn.Sướng nhất là chở được nhiều người thoải mái vì yên dài,máy khoẻ.Tiếng máy không quá ồn và mức độ tiêu hao ở khoảng 35-38km/lít-chấp nhận được dù chưa phải là lý tưởng há các bác.Điều phiền muộn thi thoảng của tui đó là tiếng kêu phát ra từ bộ chén cổ khi phải chạy xuống một chổ đốc hơi gắt và từ cái mâm sau(có lẽ không bao giờ khắc phục được-thay hoài cho đến khi hết 21 tháng BH miễn phí thì phải trả tiền?).Mong rằng Xế yêu SH của các bác khác không bị như xế yêu của tui và các bác luôn được vừa ý với "chiến mã con nhà nghèo" này!:D

Hạng C
5/3/08
870
52.482
93
Sì ghềnh

Trích đoạn: hcivic

Chào cả nhà!Tui bận quá nên sao lãng ,hôm nay trở lại thì đã hơn bảy chục bài rồi,đọc mệt nghỉ luôn,he he!:D.Báo cáo các bác,hôm qua tui đem xế yêu SH "con nhà nghèo" của tui đi cửa hàng NVT để bảo dưỡng định kỳ miễn phí.Do bận quá nên để lố lên 4660km nhưng đúng vào khoảng 6 tháng sử dụng nên đương nhiên được liệt vào đợt bảo dưỡng định kỳ lần 2(6 tháng hoặc 6000KM).Sổ BH còn lại 6 trang chưa đóng dấu,chỗ này nghiêm túc chứ nhỉ?!Sau khi chờ đến lượt,xế yêu của tui được anh thợ làm vệ sinh hộp lọc gió,canh chỉnh các ốc vít cần thiết và chỉnh lại xăng gió cùng tốc độ cầm chừng xong,thay nhớt máy và nhớt cầu .Số tiền dầu nhớt tui phải trả là 42+30K vị chi là 72k VNĐ.Về tiếng kêu phía sau xe.khi nghe tui phản ảnh,chú thợ leo lên chạy một vòng quay lại bảo không phải tại mâm mà là tại cặp phuộc.Thế là lại ngồi chờ tháo banh và thay cặp phuộc mới miễn phí.
Tháo banh xác:

Thay cái phuộc mới vào,cái cũ vứt dưới sàn cầu nâng.

Ra về chạy xe ngon và đằm hẳn,máy êm lắm vì đã thay dầu và vệ sinh lọc gió(Khiếp cái lọc gió đầy bụi đất bám vào nghẹt luôn,SG ô nhiễm quá!).Còn tiếng kêu ở cổ xe thì chú thợ nói chưa cần chỉnh,cứ đi tiếp nên tui không yêu cầu chỉnh nhưng thâm tâm tui nghĩ chắc để về bữa nào rảnh đến chỗ gì đó có bác đã giới thiệu để chỉnh lại cho ngon...Hôm nay chạy thử vào đường dằn xóc,tiếng kêu "peo peo" (như đạn bay) vẫn còn.Kết luận: Thợ chẩn đoán sai và thay phuộc cho mình thì chưa phải lúc.Chắc chắn tiếng kêu lạ kia vẫn là của cái mâm sau bị lỗi trong thiết kế mà Suzuki không thể khắc phục được-chí ít ra cũng là ở loạt hàng đầu tiên này.Bây giờ ,theo các bác tui có nên đem xe đến để "đòi" thay mâm lần nữa không hở các bác?

Trong khi chờ đợi ,tui lại sang gian trưng bày và thấy kỳ này họ trưng một mẫu xe SH màu đen,lắp yên đỏ và cũng những món đồ độ cho thêm phần độc đáo.Giá của xe vẫn là 22,8tr chưa có giấy tờ.

Cái hộp đựng đồ này bán giá 633K VNĐ,gắn vào nhìn cồng kềnh lắm!

Cá nhân tui thấy SH "con nhà nghèo" này đẹp nhất vẫn là màu đen-pha xanh thế này:

Và cái bộ cánh quạt cùng nắp che này giúp dáng xe thêm ấn tượng đối với người tiêu dùng.

Sau gần 5000 Km sử dụng,cảm nhận về SH "con nhà nghèo" là OK,chạy bốc-khoẻ và rất đằm.Cảm giác được an toàn cao nhờ độ đằm của xe và bộ thắng chuẩn xác-chắc chắn.Sướng nhất là chở được nhiều người thoải mái vì yên dài,máy khoẻ.Tiếng máy không quá ồn và mức độ tiêu hao ở khoảng 35-38km/lít-chấp nhận được dù chưa phải là lý tưởng há các bác.Điều phiền muộn thi thoảng của tui đó là tiếng kêu phát ra từ bộ chén cổ khi phải chạy xuống một chổ đốc hơi gắt và từ cái mâm sau(có lẽ không bao giờ khắc phục được-thay hoài cho đến khi hết 21 tháng BH miễn phí thì phải trả tiền?).Mong rằng Xế yêu SH của các bác khác không bị như xế yêu của tui và các bác luôn được vừa ý với "chiến mã con nhà nghèo" này!:D
Bác ơi, nó đề giá là 22,8 triệu cho con xe nguyên bản còn mấy món đồ chơi lắp thêm thì bác cứ tính tiền mà trả thêm.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Tui biết chứ bác,nhưng do viết chưa rõ nên dễ gây ngộ nhận,cám ơn bác nhắc nhở!Dù sao thì bản thân cửa hàng này trưng bày và để giá thế cũng dễ gây "tẽn tò" cho khách hàng lắm chứ ?![8|]

Hạng C
5/3/08
870
52.482
93
Sì ghềnh

Vâng, hôm trước em với thằng bạn vào cũng chỗ này. Thằng bạn em thấy con để làm mẫu đẹp quá bảo em lấy con này :D. Đến khi em sales ở đấy nói với biết :(.